4 tiêu chí đánh giá website đẹp và chuẩn !

Thảo luận trong 'Thiết kế website' bắt đầu bởi adv_sagalink, 21/6/12.

1. adv_sagalink

adv_sagalink Supervisor Moderator

Bài viết này mình viết cũng đã lâu. Có đăng trên một số diễn đàn thấy cũng được mọi người thanks nên share lại qua đây. Biết đâu sẽ là một lời khuyên tốt cho những ai mới bước chân vào ngành thiết kế web. Link gốc bài viết tại website của mình : Thế nào là một website đẹp và chuẩn? (http://sagalink.net/dich-vu-thiet-ke-website/kien-thuc-web/the-nao-la-mot-website-dep-va-chuan.html)

Các bạn theo dõi nhé, có thể những gì mình viết sẽ không đúng cho mọi hoàn cảnh. Có sai sót mong được lượng thứ.:tire:

Thế nào là một website đẹp và chuẩn?

Đây là một câu hỏi khó trả lời đối với cả các nhà thiết kế web lẫn chủ sở hữu website đó. Cũng giống như cái đẹp rất khó định nghĩa, Người thì cho thế này là đẹp, người khác thì lại cho rằng ngược lại, Tuy nhiên đã gọi là đẹp thì vẫn phải có một tiêu chuẩn chung nào đó, vì vậy một website đẹp và chuẩn ít nhất cũng phải đáp ứng được các nhu cầu sau :

1. Về hình thức :

Đây là cái mà một khách hàng hay một đối tác nhìn thấy đầu tiên khi ghé thăm web của bạn. Theo chúng tôi website đẹp và chuẩn về hình thức là phải có giao diện bắt mắt, phù hợp với nội dung website,

- Về màu sắc không nên lòe loẹt hoặc đơn điệu quá. Nên chọn những tông màu chủ đạo liên quan đến sản phẩm mà bạn đang cung cấp hoặc những tông màu trên logo mà của bạn. Tránh các màu đối lập nhau gây khó chịu khi quan sát.

- Về hình ảnh : sử dụng ảnh cỡ vừa, có chọn lọc và tốt nhất đã qua xử lý. Nếu website có hình nền nên chọn những hình phù hợp với nội dung site, hoặc cũng có thể thay đổi tùy theo những dịp đặc biệt nào đó ( Giáng sinh, năm mới, tết cổ truyền ... )

- Về chữ viết : nên chọn các font unicode ( Arial, Tahoma, Times New Roman... ) để viết nội dung, tránh dùng các font quá cầu kỳ gây cảm giác khó chịu khi theo dõi, các phần đầu đề nên in đậm xuống dòng hợp lý.

2. Về nội dung :

Ở Việt Nam, các website được thiết kế và tung lên mạng, sau một thời gian thường bị tình trạng rơi vào quên lãng, do không được cập nhật thường xuyên về nội dung. Hoặc nội dung được cập nhật nhưng theo kiểu copy từ trang khác. Ngoài ra về nội dung cũng nên xác định đối tượng của mình để cập nhật phù hợp. Các tiêu chí cho nội dung như sau :

- Nên cập nhật hàng ngày, thậm chí là hàng giờ tùy theo trang web của bạn phản ánh gì.
    - Nếu trường hợp phải copy từ trang khác, hãy "xào nấu" một chút cho người xem có cảm giác không bị trùng lặp. Tuy nhiên chúng tôi vẫn khuyên bạn nên tự mình viết ra nội dung.
    - Tùy theo đối tượng để đưa ra ngôn ngữ phù hợp, nếu khách hàng của bạn bao gồm cả người nước ngoài thì nên tích hợp thêm cơ chế đa ngôn ngữ trên trang của bạn, ưu tiên tiếng anh : thứ tiếng phổ thông nhất.
    - Nên có các mục chia sẻ bài lên các mạng xã hội, công cụ phản hồi ( comment ), công cụ xuất trang ra PDF... để người xem có thể lưu lại hoặc chia sẻ nội dung web nếu thấy bổ ích.

3. Về bố cục :

Website quá rối rắm. người xem phải bấm chuột nhiều lần mới xem được cái cần xem. Hoặc thậm chí không thể tìm thấy nút để quay lại hoặc trở về trang chủ. Đây là điều tối kị bạn nên tránh.

- Nên trình bày có trật tự, có các thanh menu ở vị trí dễ quan sát. Nội dung khi bấm vào menu phải tương ứng với tên menu đó.
    - Nên phân loại bài viết theo chủ đề rõ ràng.
    - Ở trang chủ nên tập trung các tin tức mới từ từng chủ đề để người xem có thể đến ngay nội dung mình cần.
    - Cố gắng tích hợp chức năng tìm kiếm để người dùng có thể tìm được thông tin khi cần

Phần này nghe có thể hơi khó hình dung, vậy chúng ta sẽ làm một ví dụ nhỏ. Ví dụ website bạn là một cửa hàng tạp hóa lớn. Bạn nên bày biện mọi thứ có trật tự, phân loại hàng hóa theo đúng nhãn mác và tác dụng, kèm theo các tấm bảng phân loại. Khi cần tìm hàng hóa gì, khách hàng chỉ cần tìm theo các bảng phân loại. Đồng thời nếu của hàng quá lớn, nên có sơ đồ ( bản đồ ) định hướng để khách hàng biết mình đang ở đâu, đâu là nơi mình cần đến. Đồng thời khi khách hàng muốn đến ngay một vị trí nào đó, bạn nên bố trí nhân viên tư vấn để giúp khách hàng tìm kiếm nhanh hơn.

4. Về mặt kỹ thuật :

Phần này có thể bạn ít quan tâm. Tuy nhiên nó cũng khá quan trọng. Bạn không thể xây một tòa nhà cao tầng bằng những khúc củi khô được. Hãy cố gắng tìm hiểu dịch vụ thiết kế web mà bạn đang sử dụng. Họ dùng mã nguồn gì để thiết kế cho bạn, khả năng nâng cấp ra sao, khả năng tương thích với các chuẩn web, các trình duyệt web như thế nào... Đồng thời bạn cũng nên quan tâm đến khả năng tự thay đổi nội dung có đơn giản hay không, giao diện quản trị có dễ dàng hay là yêu cầu phải có chuyên môn kỹ thuật.v.v..

Chúc bạn thành công

2. digi123

digi123 Lính mới

bài viết rất hữu ích, thanks. Mọi người thử vào digivision.com.vn đánh giá hộ em với nhé ;)

3. ptl161

ptl161 Lính mới

Bài viết rất hay và bổ ích, cám ơn bạn nhiều nha !

4. hieuptit

hieuptit Đang làm quen

Bác cho em hỏi một chút là, nếu web site của doanh ngiệp chỉ phân phốt một số mặt hàng nhất định có khi cả tuần không có sản phẩm mới được up, và có khi sp mới về nhiều up điên cuồng thì bị đánh giá zư lào?? thanks các bác

5. nhadatchinhchu.com

nhadatchinhchu.com Đang làm quen

Bác có thể thêm 1 mục tin tức, đăng các bài liên quan đến sản phẩm của mình, cop từ nguồn khác về chỉnh sửa cũng đc, điều này vừa giúp bác giải quyết được vấn đề thiếu tin mới update, vừa có thể nói lên tính năng của sản phẩm và đánh giá của xã hội về mặt hàng này

6. nhadatchinhchu.com

Bác adv_sagalink cho em hỏi site em thiết kế như vậy có ổn không ạ

7. adv_sagalink

Bác ơi bác hỏi chung đi, đừng hỏi mình em như vậy, đây là cộng đồng mà bác, có phải của mình em đâu.

@Ý kiến cá nhân : site bác thiết kế đẹp rồi, nhưng 1 vài link và image vẫn chưa có thuộc tính title và alt.

8. nhadatchinhchu.com

hihi. thì nhân tiện bác viết bài này nên e hỏi luôn bác mà, tất nhiên là e luôn hoan nghênh ý kiến của tất cả mọi người ạ

9. quangchung1988

quangchung1988 Lính mới

10. adv_sagalink

:lay: Em vừa nhắc bác nhadatchinhchu giờ lại đến bác nữa. Nếu bác muốn có câu trả lời chuẩn nhất thì nên hỏi cả cộng đồng, hỏi mình em như vậy em sẽ không dám trả lời đâu.

11. nhadatchinhchu.com

=))...........=)).vụ này đau đầu nhỉ:))......................

12. xinhzzz

xinhzzz Lính mới

mọi người ơi em mới thiết kế + chỉnh sửa xong trang web demvang.com , mọi người đánh giá dùm xem giao diện đã được chưa nhé ( nhiều hình ảnh phải không ạ ) :(

13. MrKhanh15

MrKhanh15 Lính mới

Mình chuyên thiết kế về giao diện website , mình có thể làm banner flash hoặc logo giao diện miễn phí cho các bạn mới lập web , bù lại thì mình mới tìm hiểu về SEO nên cần mọi người hướng dẫn tận tình

14. LeonNet

LeonNet Lính mới

Em thấy đẹp rùi bác ah, bố cục và điều hướng khá tốt.

15. nongdanr

nongdanr Lính mới

Cám ơn bài viét bổ ich, nội dung một bài viết là phần tốn nhièu thời gian nhất.

16. kakaran

kakaran Lính mới

Bài viết hay lắm Tks!

17. hieuptit

hieuptit Đang làm quen

Cảm ơn bác, mấy bữa trước em bận không vào đc. em cũng đã làm như bác nói rồi, site em làm lượng xem cũng tăng từ khóa thì có một vài từ lên top 1 được 1 tuần rùi tụt mất tích ah hichic. còn lại một vài từ nó năm ở trang 2.

tiện các bác cho em hỏi là cái site e làm nó tăng page rank ảo lắm nhá, trang chủ tăng lên page rank 2 thui nhưng page màn chiếu này của em lên hẳn page 3 ạ,

như vậy có phải ảo không các bác. em còn một vấn đề nữa mong các bác cho lời khuyên, đó là trước đây em làm kỹ thuật cơ nhưng từ ngày em đưa ra ý kiến là sếp nên seo wep thì sếp chuyển em lên làm seo với ý thế này. "tạm thời anh chưa ap doanh số cho em nhưng khi em học xong anh sẽ áp doanh số" ( em đang học liên thông các bác ạ)

như vậy có thể hiểu là sau khi em tốt nghiệp em sẽ bị áp doanh số bán lẻ sản phẩm của công ty, mà em lại phải đảm nhiệm cả seo web ( vì sếp muốn thấy lợi nhuận đã).

Như vậy thì theo các bác em nên nói với sếp như thế nào, chứ nếu chuyên seo thì bán hàng chắc chắn ko đạt doanh số, mà nếu nhận cả 2 thì lương như thế nào là vừa ạ, hiện tại lương em dc 3tr500k các bác ợ. thanks các bác

18. nhadatchinhchu.com

tình hình của bác thì bác chứ chơi adwords cho nó khỏe ạ :)

19. hieuptit

hieuptit Đang làm quen

chơi adword thì sếp cần nhân viên làm seo chi nữa bá :-O

20. hieuptit

hieuptit Đang làm quen

đã xác nhận nhắc nhở :) lần sau em chú ý hị hị

Đang tải...