5 Lời khuyên cho xây dựng liên kết (Post-Penguin).

Thảo luận trong 'Nội dung trong SEO' bắt đầu bởi muathuhanoi, 9/4/13.

1. muathuhanoi

muathuhanoi Đang làm quen

Chim cánh cụt có thể là một sinh vật đáng yêu, tìm kiếm, nhưng khi Google Penguin đã được công bố vào ngày 24 tháng 4 năm 2012, nó đã chứng minh một cơn ác mộng cho các chuyên gia SEO và các chủ trang web như nhau. Bảng xếp hạng của trang web vô số rơi xuống như những người lính trên chiến trường Thế chiến thứ nhất.
    Theo nhiều nguồn tin, lý do cho việc cập nhật Penguin là việc xác định các trang web được sử dụng mũ đen SEO kỹ thuật như che đậy, các chương trình liên kết, nhồi từ khóa, nội dung trùng lặp, và như vậy.

1. Chia sẽ mạng xã hội
    Bất cứ khi nào bạn gửi nội dung mới trên blog hoặc trang web của bạn, hãy chắc chắn bạn chia sẻ nó trên tất cả các trang truyền thông xã hội của bạn. Làm như vậy có phải là một phản xạ.
    Nhiều blog, ví dụ, đã thất bại nặng nề mặc dù bài viết thường xuyên. Tại sao? Bởi vì họ đã không chia sẻ những bài viết trên Facebook, Google+, Twitter, hoặc LinkedIn. Điểm khoe khoang về số lượng lớn của người hâm mộ và những người theo nếu bạn không cho họ thấy nội dung của bạn là gì?
    Chia sẻ xã hội giúp bạn lan truyền nội dung của bạn virally, ngoài người hâm mộ của bạn, và thì đấy! Bạn sẽ có được thích, +1, retweets ... Có gì để mất? Chẳng có ứng dụng!

2. Liên kết nội
    Mặc dù trang web được cho là trang quan trọng nhất của bất kỳ trang web, Google sẽ nâng cao một lông mày nếu nó tìm thấy tất cả các backlinks của bạn chỉ vào trang chủ của bạn-một sai lầm mà học viên SEO và các chủ trang web thường làm.
    Liên kết nội bộ là rất quan trọng, bởi vì đó là nơi mà các nội dung thực sự là trên trang web của bạn. Nó làm cho không có ý nghĩa để Googlebot liên kết không chỉ đến nội dung trên các trang bên trong của trang web, nơi mà các bài báo, bài viết, video, và hướng dẫn có sẵn.
    Hãy dành thời gian để cải thiện cấu trúc liên kết trang web của bạn và chắc chắn rằng các từ khóa được chỉ đạo người dùng đến các trang nội bộ bên phải của trang web của bạn.

3. Sự đa dạng của anchor text (từ khóa nội dung):
    Tưởng tượng khó chịu của Google có thể nhận được khi nó cảm thấy rằng bạn đang buộc nó phải xếp bạn cho một từ khoá cụ thể như "thiet ke website". Google sẽ tìm thấy nó rất nghi ngờ rằng tất cả các đối tác liên kết của bạn đang sử dụng các cụm từ khóa chính xác để liên kết với bạn, đó không chỉ xảy ra để được dán trên thanh tiêu đề nhưng trang chủ của bạn là tốt.
    Nếu mọi người chọn để liên kết với bạn một cách tự nhiên, họ sẽ có khả năng sử dụng các văn bản neo khác nhau để làm như vậy. Vì vậy, đảm bảo sự đa dạng của văn bản neo. Làm như vậy cuối cùng sẽ nhận được các bánh xe tìm kiếm kết quả lăn ở bên phải hướng-về phía đỉnh. Đa dạng là chìa khóa.

4. Chất lượng hơn số lượng
    Google sẽ phạt bạn nếu nó tìm thấy rằng bạn có một số lượng lớn các backlinks từ các trang web không đáng tin cậy. Điều này là bắt buộc: Một liên kết từ một blog chất lượng cao là tốt hơn so với 30 từ các nguồn không đáng tin cậy.
    Đi cho chất lượng. Thậm chí nếu điều đó có nghĩa là một số lượng nhỏ các liên kết, họ sẽ làm việc trong lợi của bạn. Bạn không muốn đi ngủ mỗi đêm tự hỏi liệu bạn có tiếp theo đạt danh sách Penguin.

5. Quyến rũ với nội dung liên kết
    Cuối cùng nhưng không kém, bạn phải tập trung vào việc sản xuất nội dung mà những người khác tìm thấy liên kết-xứng đáng. Thứ mà không thu hút độc giả không phải là đi để giúp bạn bất cứ nơi nào, bởi vì một kinh nghiệm người dùng xấu là đồng nghĩa với bảng xếp hạng của Google thấp. Cung cấp cho độc giả của bạn một cái gì đó khuyến khích họ ở lại với bạn và trở lại một lần nữa.

(Phan Khuê)​

2. phoenix_5680

phoenix_5680 Đang làm quen

hình như google dịch hơi khó đọc :sosad:

3. duongc48

duongc48 Đang làm quen

Với thuật toán Zebra sắp tới thì cần cân nhắc kỹ trước khi share tràn lan nội dung lên mạng xã hội, nếu share lên mạng thì cần có nội dung và các mạng xã hội khác nhau cũng nên share khác nhau. Tuyệt đối không chèn links coments sai chủ đề mà người khác đang bàn luận bởi nếu chèn lên và bị ăn report thì có khả năng tác dụng ngược đẩy site sớm bị ngựa Zebra đá đít.

4. trungvu_sc

trungvu_sc Lính mới

Chăm chút cho mình thật đẹp rồi đi khoe nhan sắc :D

5. kholaptopcu

kholaptopcu Lính mới

Nhưng theo những gì mình biết thì chẳng có con ngựa nào hết , đó chỉ là những tin đồn . Vì vậy đường ta ta cứ đi miễn không seo đen là được .

6. duongc48

duongc48 Đang làm quen

Mình không bác bỏ quan điểm của bạn vì bạn làm đúng seo mũ trắng thì không sao, cứ làm tốt đúng bài thì không có gì đáng sợ cả. Nhưng ngựa vằn hay hổ báo có thể ra bất kỳ lúc nào và chỉ khi xổng chuồng thì google mới cảnh báo chúng ta

7. baotrung296

baotrung296 Đang làm quen

Giờ cứ build theo pyramid thôi các bác. Post Article high pr rồi trỏ về money site, sau đó dùng Senuke X bắn tier 2 về artcle, bảo đảm an toàn mà hiệu quả cực kỳ

8. Nam_Nine

Nam_Nine Lính mới

pynamid nếu bác có nhiều domian unique IP thôi , mình thì Seo tự thân nên chỉ dùng link wheel. Đang builder cho store bán v fresh nhưng chưa thấy lên top , chắc cần phải review lại kiến thức seo thôi :)

9. vnskills02

vnskills02 Đang làm quen

Link chất lượng và không cần quá nhiều nhưng lại đa dạng hóa anchortext vậy lượng links chuẩn achortext sẽ có bao nhiêu? anchortext rất quan trọng. Như vậy đến bào giờ thấy top

10. nghiaSQ

nghiaSQ Đang làm quen

mình nghĩ ai seo cũng fai biết những thứ này, cho nên luôn update các phương pháp mới , bám sát thay đổi của gg thì chắc sẽ thành công

11. newit

newit Lính mới

em có ý kiến thế lày các bác à.chủ thớt nên học lớp tiếng anh.anh em ủng hộ bác ay tí

12. rogerminh

rogerminh Đang làm quen

Chỉ cần vài High PR backlink và có liên quan đến main site+ social signal. Thế là đủ để khắc chế chim cánh cụt và gấu trúc rồi

13. congtien1

congtien1 Lính mới

mình chắc phải cần update thông tin seo thường xuyên thôi. Cảm ơn mấy bác rất nhiều

14. lkc2211

lkc2211 Lính mới

mình mới vào nghề nên rất cần những bài viết như thế này.1 like cho bác :))

15. nhut9893

nhut9893 Lính mới

cám ơn bài viết của bạn khá hay. ngoài ra thì SEO onpage cũng tốt cho liên kết của chúng ta

16. quankthn

quankthn Lính mới

mình thấy quan điểm của bạn cũng đúng, vì để tìm được 1 link chất lượng thì không phải dễ, mà có tìm được thì cũng khó đặt được link anchorext ngay, đặt được cũng không dám spam vì spam dễ bị ban vậy hỏi lấy đâu ra link chất lượng mà lại còn đa dạng hóa anchortext. Xây dựng được 1 link chất lượng không phải 1 sớm 1 chiều, cần có time, đúng là làm vậy không biết bao giờ thì lên top nữa.

17. hongdg

hongdg Đang làm quen

do đi liên kết quá nhiều giờ e đạng bị google cảnh báo các bác à, a e nào xây dựng liên kết thì thời gian này nên hạn chế thôi, hình như sắp có chim cánh cụt cập nhật thì phải

18. 1141010025vt

1141010025vt Lính mới

Chăm chút cái bên trong rồi mời chào bọn nó khám phá , dần dần sẽ thăng hạng thui , kết hợp giữa chăm chút trang web và xây dựng backlink đa dạng

19. dangtinqc113

dangtinqc113 Banned Tài khoản đã bị khóa

Cứ đủ những cái này thì lên top được hả bạn?.Nhưng mình chưa biết phải làm thế nào để có những thứ này trừ cái nội dung do mình tự viết ra các bạn có cách gì thì chia sẻ cho mình mới.Mình mới vào nghề nên còn nhiều thứ vẫn chưa biểt mong các bạn giúp đỡ.

20. malaysia

malaysia Đang làm quen

Bào viết đã cũ nhưng vẫn có ích cho mình. 2 năm rồi, quy luật Seo mũ trắng vẫn không thay đổi.

Đang tải...