5 mẹo tối ưu video trên Youtube

Thảo luận trong 'Tối ưu hóa Video - SEO Youtube' bắt đầu bởi babyinternet, 21/11/13.

1. babyinternet

babyinternet Administrator

"Video này sẽ có hàng triệu lượt xem!" - Đó là một quan điểm mang tính tình cảm mà chúng tôi nghe được mỗi ngày. YouTube là công cụ tìm kiếm lớn thứ 2 thế giới với hơn 100 giờ nội dung được tải lên mỗi phút. Vì vậy, sẽ công bằng nếu tôi nói rằng có rất ít cơ hội để nội dung của bạn được chú ý hơn so với video về một con mèo đáng yêu hay một em bé cười mũm mỉm.

Đạt được một số lượng lớn lượt xem video có thể là một thành tích không phải không thể xảy ra, nó hoàn toàn có thể. Miễn sao bạn có một chiến lược phù hợp và đúng đắn. Có một vài bước cơ bản bạn có thể làm để trao cho video của bạn cơ hội chiến đấu dành số người xem với những video khác.

Nội dung là tất cả sức mạnh

Tạo ra nội dung hấp dẫn là chìa khóa quan trọng để tối ưu hóa video của bạn. Nếu không có điều đó, bạn hầu như không có được luồng truy cập tự nhiên và lượng người quay lại tốt cho channel của bạn.

Nếu mục tiêu của bạn là để có được một số lượng đáng kể các lượt view, hãy bảo đảm nội dung của bạn hoặc hấp dẫn, hoặc giải trí, hoặc thông tin và quan trọng nhất là phù hợp để chia sẻ lại.

Không phải tất cả các lượt truy cập đều đến từ kênh YouTube của bạn. Đối với mỗi kênh, YouTube cung cấp một công cụ phân tích tuyệt vời cho phép bạn xem và phân tích được các nguồn truy cập.

Nội dung tốt sẽ có nhiều người thích hơn và sẽ có những trang web phổ biến chia sẻ lại nó. Ngoài ra, thường xuyên theo dõi xu hướng sẽ giúp video của bạn dễ xuất hiện hơn khi người dùng tìm kiếm nó.

Gắn tag và tiêu đề

Gắn tag rất cần thiết. Tiêu đề và tag là hai yếu tố quan trọng trong việc giúp cho video của bạn dễ được phát hiện ra hơn. Youtube hiện không có cách nào hiểu được nội dung. Do đó, tạo ra mối dây liên kết giữa video với văn bản dạng text(thứ mà Youtube có thể hiểu được) là cầu nối quan trọng để bạn có thể xếp hạng trong một số từ khóa cụ thể. Nên đưa từ khóa thương hiệu vào và cố gắng hạn chế hoặc không đưa các từ khóa không liên quan đến video dù cho nó hấp dẫn.

Do có quá nhiều người làm giả lượt xem (fake view), YouTube bây giờ không còn ưu tiên cho các video có lượt xem nhiều nữa. Thay vào đó, họ có một công cụ mới để đo lường sự quan tâm của người xem đối với một video là thời
    gian người dùng xem trang, hay còn gọi là "watch time".

Bạn có thể hiểu nôm na watch time cũng giống như bounce rate trong SEO, điều quan trọng là người xem dành thời gian bao lâu để xem video của bạn. Một khi người dùng tình cờ xem video của bạn từ một tag sai hoặc tiêu đề sai có thể sẽ không ở lại xem - điều này tích lũy một điểm không tốt lên video và channel của bạn.

Youtube đề cập đến sự quan trọng của Watch Time trên website của họ:

Google Trends là một công cụ hữu dụng để xác định xu hướng đối với các từ khóa không liên quan đến thương hiệu và điều hướng traffic về video của bạn. Nó cung cấp cái nhìn sâu hơn về những gì người dùng đang tìm kiếm trên YouTube với các tùy chọn về nguồn theo đề xuất về từ khóa của bạn, một video trên YouTube hay một mảng thông tin đối tượng.

Phụ đề

Tag và tiêu đề có thể đóng một vai trò quan trọng trong việc lập chỉ mục nhưng nó không phải là phương pháp duy nhất để liên kết văn bản với video của bạn. Sao chép và tải lên các tập tin phụ đề, chú thích cho video của bạn cũng có thể giúp cho nổ lực tối ưu hóa video của bạn.

Video có phụ đề(Transcribed videos) được xếp hạng cao hơn vì chúng cho phép truy cập thông tin với nhiều định dạng, tùy theo sở thích và nhu cầu. Bạn có thể tăng thứ hạng bằng cách chú thích video của mình, chuyển ngữ, upload phụ đề...Xem thêm hướng dẫn ở đây.

Call to Action!

Các video của bạn có trở nên mạnh mẽ hay không một phần phụ thuộc vào việc bạn có kêu gọi hành động trong chú thích và mô tả hay không. Khi được sử dụng đúng cách, các chú thích có thể cải thiện sự tham gia của người dùng. Nhưng nếu sử dụng không đúng cách các chú thích có thể gây mất tập trung.

Các chú thích(Annotation) không chỉ giúp đỡ người xem trên trang web mà nó còn hỗ trợ người xem trên Youtube đồng thời có thể giúp nhắc nhở người dùng theo dõi và chia sẻ video.

Dưới đây là một ví dụ về việc sử dụng chú thích đúng cách và sử dụng chú thích để kết hợp với video kêu gọi hành động từ người dùng của một trong những kênh YouTube hàng đầu - Daily Grace:

Hãy chắc chắn rằng chúng được đặt một phần trên video nhưng không cần phô trương. Dưới đây là một số vị trí tốt nhất cho phần chú thích xung quanh vùng biên của video:

Một cách khác để kêu gọi người dùng tham gia vào kênh của bạn đó là sử dụng một "Channel Trailer". Bạn cung cấp cho họ một khu vực cho phép xem video mà không cần phải đăng ký để giới thiệu. Để xem được đầy đủ video của bạn hoặc các video khác họ phải đăng ký theo dõi kênh của bạn. Đây là một cơ hội để bạn cung cấp những thông tin cần thiết cho người dùng của bạn, cho họ lý do tại sao họ cần phải theo dõi kênh của bạn và gợi ý cho họ hành động tiếp theo để tham gia vào kênh của bạn

Đây là ví dụ của H&M's YouTube channel.

Danh sách Playlist

Bạn phải đảm bảo rằng các video phải được nằm trong một danh sách đủ dài để cải thiện thời gian xem của người dùng. Ở cuối mỗi video, giống như một danh sách bài hát - YouTube sẽ tự động khởi động video kế tiếp trong danh sách. Nếu bạn có nhiều video và bạn đang cần quảng bá cho chúng, hãy đưa chúng vào một playlist thay vì để chúng rời rạc.

Kết luận

Chúng tôi gần như chắc chắn rằng không thể tạo ra cho bạn một ứng dụng lan truyền video kiểu viral hay tạo ra một số lượng lớn lượt view nhanh chóng. Nhưng nếu bạn sử dụng các kiến thức ở trên, bạn có thể tăng được lượng người xem đáng kể.

Tác giả: Guillaume Bouchard
    Nguồn: http://searchenginewatch.com/article/2307785/5-YouTube-Video-Optimization-Tips
    Ghi rõ nguồn www.vnwebmaster.com khi phát hành lại nội dung này.

2. adv_sagalink

adv_sagalink Supervisor Moderator

Like cho tut hữu ích, đang tính làm 1 channel cho anh em kỹ thuật về mảng laptop. Nhân tiện kiếm lượt view

3. wifigiare

wifigiare Lính mới

đang chuẩn bị quảng bá trên kênh youtube, nhưng còn nhiều nghi vấn chưa rõ, cảm ơn chủ top đã chia sẻ nhé!

4. daoxuat

daoxuat Lính mới

cảm ơn bài viết của bác,em đang chơi youtube adsense nên đang muốn tham khảo seo youtube

5. lebinhtham

lebinhtham Đang làm quen

Giờ SEO ở Youtube là Z rồi, dễ lên top ,Thanks vì bài viết rất hay

6. pandan

pandan Lính mới

đang chuẩn bị chuyển qua seo trên youtube mà còn nhiều điều chưa biết quá, may đọc được bài viết này

7. anybuy.vn

anybuy.vn Đang làm quen

Mình toàn làm video chất lượng kém chưa đến 30s thảo nào chả có ai xem ::-(

8. noithatvua

noithatvua Đang làm quen

bây giờ là kỹ thuật seo ở facebook rồi, cho mình đóng góp xem sao nhé:
    - Tối ưu từ khóa trong tên fanpage
    - Đặt tên tối ưu cụm từ khóa
    - Phần miêu tả có chứa từ liên quan
    - Nội dung liên quan
    - Các hoạt động, chính sách liên quan

9. bboyhandsome

bboyhandsome Đang làm quen

Cho đến thời điểm này thì SEO trên Youtube khá phổ biến, nhìn chung mình thấy là khá đơn giản mà lại có hiệu quả tương đối tốt!!:love:

10. beggarmmo

beggarmmo Đang làm quen

Đang tìm hiểu về Youtube, đúng lúc gặp ở đây luôn, Bao nhiêu đây cũng đã làm nên một clicp youtube tuyệt vời.thanks

11. linhcaothang

linhcaothang Lính mới

Hi hi, đang định làm một bài hướng dẫn SEO thông qua kênh youtube, nhờ những chia sẽ của bạn của giúp cho mình chút ít.

12. dangtinqc113

dangtinqc113 Banned Tài khoản đã bị khóa

Em thì không có trình độ tiếng anh để làm video riêng bởi e làm Product launch làm bán sản phẩm cho nước ngoài mà e mù mờ tiếng anh quá nên chả làm được nhưng mà bước đầu thì mình cũng share lên social và đi link như seo website hả bác?

13. Chuongmmo

Chuongmmo Lính mới

đúng đó bác..mình cũng thấy nó có ích ..trước giờ làm mà không ra gì cả

14. dohungtmdt

dohungtmdt Đang làm quen

Đúng là những thông tin mình đang rất cần. Từ trước tới giờ vẫn mong có 1 ngày video của mình xuất hiện ra ngoài kết quả tìm kiếm google search mà không hề đơn giản.

15. itachi0306

itachi0306 Lính mới

Em cũng đang định làm SEO Youtube mà chưa biết bắt đầu từ đâu cả. Chắc theo bên Youtube Partner quá. cám ơn bài viết của bác nha.

16. nguyendoai1111

nguyendoai1111 Lính mới

lam yt ở việt nam mình nhiều rủi ro lắm. dễ bị trẻ trâu cho ăn cờ. khổ lắm. ngủ qua 1 đêm sáng dậy thấy mình trắng tay thì có nước đập đầu vào tường thôi :(:choler:

17. quymta

quymta Lính mới

Đây là bài viết khá hữu ích. Theo mình biết thì video lên top được còn phải dựa vào số lượng lượt xem, like và quan trọng là cmt nên các bạn cố gắng làm sao để video có được những điều trên thì càng tốt. :)

18. HenryHuy02

HenryHuy02 Lính mới

Bài viết rất hay, mình là dân mmo cũng ứng dụng rất nhiều những kiến thức này và hiệu quả trông thấy rõ ràng trên phân tích

19. trunglunlalala

trunglunlalala Lính mới

Cái call to action mắc công edit video vãi :(. Làm lâu lắc mới đc cái vidéo

20. Whitedoctors

Whitedoctors Lính mới

Hay quá nhưng hơi dài. Lưu lại về tối đọc mới được :))

Đang tải...