5 sai lầm lớn nhất về nghề nghiệp của sinh viên mới ra trường

Thảo luận trong 'Chat chit - Tán gẫu - Tranh luận' bắt đầu bởi maiditim, 19/7/13.

1. huongrung58

huongrung58 Lính mới

Đúng là bạn còn trẻ và cả một tương lai đang chờ bạn, nhưng nếu bạn cứ ỷ lại vào điều này thì bạn sẽ tự hại mình. Cuộc sống không chờ đợi ai, vì thế đừng lãng phí bất kỳ khoảng thời gian nào bạn có. Nếu lãng phí thời gian, bạn sẽ rất hối hận về sau.

2. foodplaza.vn

foodplaza.vn Lính mới

5 sai lầm tất cả chỉ do tính trì trệ trong công việc và học tập,,,, thói quen của đa số sinh viên mà... cái gì bắt tay vào làm càng sớm thì kết quả sẽ càng sớm đc bộc lộ ... tuổi trẻ cũng nhanh qua thôi... thoắt cái 4,5 năm đh >> thử nghĩ bạn đã tích lũy được cái khỉ gió gì? <như mình lúc đi làm mình phải tự học hết, kiến thức trong trường là một mớ như một đống sách mà chỉ giữ lại vài tờ để áp dụng
    Bản thân mình cũng phải sửa dần cái tính trì hoãn trong công việc thì mới có thể làm tốt được... bỏ qua Ngại, Sợ thì có thể thành công sẽ đến

3. thangnv16

thangnv16 Đang làm quen

Mình đọc đến đoạn "18 tháng sau khi ra trường là thời gian quyết định thành bại sau này" mà run quá. Ra trường mà đến bh vẫn lêu lổng :((

4. maiditim

maiditim Super Moderator Super Moderator

Đến bây giờ mà bạn vẫn lêu lổng à. Thấy chữ ký có vẻ hoành tráng thế cơ mà :))

5. thuysl91

thuysl91 Lính mới

mình không mắc phải 5 điều trên nhưng đến giờ vẫn thất nghiệp :((

6. die4love87

die4love87 Lính mới

Haizzz.Mình cũng từng trải qua tình trạng này vài tháng trời.Lúc nào trong bụng cũng như lửa đốt vậy:dotnhang:

7. hanaav23

hanaav23 Lính mới

Sai lầm lớn nhất là thất bại không chịu đứng dậy

8. kinhdoanh2892

kinhdoanh2892 Banned Tài khoản đã bị khóa

mình thì học xong không khéo ra trường lại làm nghề không liên quan một tí gì đến học tập ở trường cả. học đại học 7 năm trời xong ra trường làm web:khoc:

9. maylocnuochd

maylocnuochd Đang làm quen

đừng bao giờ chờ đợi thời gian, hãy làm, hãy đi học việc dù có thể bạn phải không công vài tháng nhưng nó sẽ đem lại thành quả lớn về sau cho bạn. đừng ngại đi xin việc. nếu bạn cứ ngồi và mong chờ sẽ có ai đó giúp mình thì thật là khó

10. starozdp

starozdp Banned Tài khoản đã bị khóa

kiếm việc dễ hay khó là tùy thuộc vào bạn muốn làm công việc gì. chứ mới ra trường mà đòi có công việc nhàn . làm hàng chính ăn lương nhà nước thì ngồi đấy ma mơ nhé

11. khanhc1305l

khanhc1305l Lính mới

Đúng là thời sinh viên mình nghĩ là còn trẻ, thời gian còn nhiều chả phải vội gì. Bây giờ thì khác rồi: Nghĩ làm gì là phải làm ngay. Thời gian không đợi ai.

12. coldsun198

coldsun198 Đang làm quen

Theo mình thấy sinh viên mới ra trường, tim được công viễc không phải dễ nên trước mắt nên tìm một công việ nào đó làm để lấy kinh nghiệm trong công việc.
    - Sau một thời gian có kinh nghiệm rồi sẽ tìm công việc mình yêu thích như thế sẽ hiệu quả
    - Vì khi đi làm sẽ tích lũy được kinh nghiệm sống và ứng xử chững chặc hẳn ra đấy ! như vậy khi phỏng vấn những công ty lớn sẽ không bi bối rối,...........===> hiệu quả

13. gaophuongnam

gaophuongnam Lính mới

Cái thất bại của các bạn mới ra trường là do từ trên ghế nhà trường các bạn đã không chịu tìm hiều về nhu cầu thực tế xã hội để chuẩn bị trước khi mình ra trường.
    Khi ra trường một số bạn sẽ cố gằng tìm cho mình một công việc, nói dạng là có việc là được, chỉ cần có chỗ cho mình làm để hàng tháng có lương mà nhận là được.
    Còn nói đến vấn đề kinh nghiệm. Thường thì nơi nào cũng yêu cần kinh nghiệm làm việc. Nếu hiểu là kinh nghiệm là người từng đi làm mới gọi là có kinh nghiệm vậy thì các bạn sv mới ra trường mãi mãi thất nghiệp. Mọi người nên hiểu kinh nghiệm không nhất thiết phải là đi làm công ty này, cho kia,... mà nó được tích lũy từ những gì bạn đã làm ngay từ khi bạn đi học, những gì bạn đã từng trải qua,... để rèn luyện về kỹ năng làm việc thực tế của bạn. Có bao giờ bạn thấy họ nhận bạn vào làm việc gì công ty trước đây bạn làm là công ty A, công ty B chưa ?! Chắc là không rồi. Người ta quan tâm đến kinh nghiệm ở đây là khả năng xử lý công việc mà họ sẽ giao cho bạn,... Nếu bạn chứng minh cho họ thấy khả năng của bạn giải quyết tốt thì việc bạn chưa đi làm ở đâu chẳng là gì. Cái quan trọng là bạn phải tự tin trước mặt họ (có nhiều bạn đi phỏng vấn gặp mặt có khi nói không nên lời)

Mà trong quá trình làm việc mình cũng gặp rất nhiều bạn mang tư tưởng là tôi học cái đó ra tui chỉ làm cái đó thôi. Nhiều khi mình muốn các bạn ấy phát triển thêm nên gợi ý để tìm hiểu phát triển thêm nhưng chỉ được nhận lại là mấy cái này trước em không có học nên em không biết đâu ... Khi có cơ hội hãy phát triển thêm khả năng của mình, trường học không thể dạy cho bạn biết hết được. Khi bạn tự tin với khả năng của mình thì lúc đó bạn sẽ tự tin mà phát triển mình, có khi lại thay đổi suy nghĩ không thể mãi đi làm thuê cho người khác mà sẽ tự tạo cơ hội riêng cho mình,

Mình thấy làm web đâu có gì không tốt đâu bạn. Nó vẫn phát triển tốt mà. Mình biết nhiều người họ làm web mà vẫn kiếm tiền khá nhiều. Làm web bạn có thể tự học thêm về đồ họa, seo,... những cái này kết hợp với nhau được thì bạn cũng hơn khá nhiều người về thu nhập rồi đó (P/s mình cũng đang hoạt động trong lĩnh vực này đây)

14. kimvang

kimvang Lính mới

Đúng rồi, kiếm tiền có nhiều cách, phải ráng si nghĩ thật nhiều vô, đâu nhất thiết phải làm tốt cv ở cty là giàu đâu.

15. iris anh

iris anh Lính mới

không sai. hồi mới ra trường đi xin việc là lúc vất vả nhất , h nghĩ lại vẫn thấy sợ :(

16. hoahoctro

hoahoctro Lính mới

Theo mình nghĩ, càng sai lầm hơn là chỉ biết lao theo đồng tiền... chủ yếu là mình biết định hướng đúng cần phải làm j vào đúng thời điểm, người nhìu tiền chưa chắc đã thành công đâu các bác ak.

17. vietvv

vietvv Lính mới

Nếu biết sớm mình đã chịu khó đi làm từ năm nhất rồi, bây giờ mình năm 4 mới đi làm cảm thấy chậm so với mọi ng quá, quá nhiều cái chưa biết và phải học hỏi, tìm hiểu :((

18. hoaian

hoaian Lính mới

uhm đúng..

19. thanhan025

thanhan025 Đang làm quen

Cơ mà cũng đúng thật sinh viên mới ra trường thời gian rảnh rỗi có nhiều trong khi vẫn chưa tìm được việc với lại muốn kiếm tiền đó mà

20. sea031282

sea031282 Đang làm quen

Sinh viên mới ra trường giờ khó kiếm việc làm quá!

Đang tải...