Bảo vệ thành quả khi bị đối thủ chơi xấu bằng DMCA?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp/Thảo luận SEO/SEM' bắt đầu bởi venusland149, 17/4/14.

1. venusland149

venusland149 Đang làm quen

Chào anh em, mình lập topic này muốn cùng mọi người thảo luận về vấn đề bảo vệ site của mình khi bị đối thủ chơi xấu bằng việc report lên DMCA.
    Như chúng ta đã biết thì thời gian gần đây, trong làng SEO cũng có nhiều TH đối thủ chơi xấu nhau bằng một số cách, nhưng có 1 cách mà gần đây mới rộ lên là việc report lên DMCA. Mình mới dính 1 trường hợp cách đây vài tiếng, vào mail thấy có thông báo của support của blogger về việc gỡ tin đăng của mình, và nếu không thay đổi nội dung thì sẽ xóa vĩnh viễn tin đăng đó. Điều đáng nói ở đây là bài viết đó 100% nội dung là mình tự nghĩ ra, tự viết, kể cả design hình ảnh, chèn hotline....
    Mình copy thử 1 đoạn trong bài viết của mình vào search google, thấy đối thủ đã copy tin đó đi khắp nơi, và cũng biết là chính đối thủ đó đã report mình. Ở đây rõ ràng là mình là người đầu tiên soạn ra nội dung đó, nhưng giờ lại bị chính người ta phản pháo.
    Mình muốn anh em tư vấn, góp ý,.. cho mình trong trường hợp này, cũng đã có 1 2 site bị loại bỏ khỏi kết quả tìm kiếm google bởi cùng 1 người rồi :( (mình SEO từ khóa "chung cu vp6 linh dam" ở chữ ký)

2. hoads

hoads Đang làm quen

chơi nhau mà chơi bẩn thế, chia buồn với bạn và thằng chơi đểu đó cũng không có kết quả tốt đẹp đâu

3. venusland149

venusland149 Đang làm quen

site mình có đăng ký DMCA đó bạn ơi, nhưng vẫn bị tụi nó chơi 1 vố như thế, hay là tại mình xài DMCA free chứ ko xài bản pro 10usd/tháng

4. boyka23

boyka23 Đang làm quen

Nếu bạn chắc đó là nội dung của bạn tự viết thì bạn gửi report ngược lại nhé , DMCA sẽ xem xét lại và trả lại công bằng khi đó site mà chơi sỏ bạn có thể ko còn khả năng phục hồi nữa và ở VN mình chưa rỏ chứ ở US thì đã có trường hợp bị ra tòa ^^ . MÌnh đã đọc được bằng chứng show bằng hình ảnh của một bloger trên thế giới nhưng giờ ko nhớ link đó nằm đâu nữa :D

5. khoangahk

khoangahk Đang làm quen

Tại sao mọi người lại như thế, làm ăn thì có rất nhiều đối thủ cạnh tranh, sao phải giở trò đó ra để hại đối thủ. Chúc bạn thành công với công việc không mong muốn của mình nhé

6. daotaobdsinfo

daotaobdsinfo Lính mới

Cứ lên top là rất dễ bị đối thủ chơi xấu bằng nhiều hình thức, tạo sao lại có nhiều người ghen ăn tức ở, trình độ kém, nhân cách kém...nên trong đầu lúc nào cũng nghĩ ra những thứ bẩn thỉu. Luật nhân quả thôi.

7. adsformn

adsformn Đang làm quen

Bạn nên dành thời gian để liên lạc với blogspot và chứng minh rằng bài viết của bạn mới là bài viết gốc. Đó là cách giải quyết tốt nhất.

8. haitac

haitac Đang làm quen

Chơi xấu rồi thì cũng bị người khác chơi xấu lại thôi :))

9. chunghic

chunghic Lính mới

bị dánh up là khổ nhất rồi, chia buồn với bạn nhé. Giờ làm ăn khó khăn lại còn bị chơi xấu, bực thật ấy chứ.

10. hungthinhland

hungthinhland Lính mới

Bây giờ xây dựng website nên tích hợp công cụ DMCA ngay từ đầu, bản miễn phí cũng tốt, lỡ có dính trường hợp giống như trên, của mình viết lại bị nói là vi phạm bản quyền thì khổ, nếu mình có đăng ký bản miễn phí rồi thì DMCA nó cũng đã phát hiện bài viết đó đầu tiên là của ai, mình dễ kiện ngược lại hơn, còn nếu ko có tich hợp thì khó kiện ngược lại lắm

11. apkhayp

apkhayp Moderator Moderator

Nếu bài viết do bác viết 100% thì thủ kháng nghị lại với ban quản trị nó xem, đa số mảng bất động sản cạnh tranh khá ác nếu có điều kiện thì mua bản DMCA pro không thì chơi nguyên cái code chống coppy bài viết vào.

12. quangcaoalphabeta

quangcaoalphabeta Đang làm quen

Này, nếu không dùng DCMA mà viết bài xong cái thì ta submit url luôn thì sao? Việc quái gì cứ phải DCMA đâu. Submit mất công hơn thôi, nhưng nhà nghèo và không giỏi code thì phải chấp nhận đúng không?

13. babyinternet

babyinternet Administrator

Có nhiều cách bảo vệ bản quyền, trong đó một trong những cách đơn giản nhất đó chính là sử dụng Google Cache :D
    Bài nào bạn viết xong thì submit nó lên Google để Google index phát là xong. Căn cứ vào thời gian Index của Google (có thể xem là bên thứ 3) sẽ có thể biết được bài nào được index trước - bài nào index sau.
    Tuy nhiên, ở VN các bạn áp dụng luật bản quyền của VN coi như thua :p
    Cách tốt nhất nếu muốn chơi với DMCA đó là nghiên cứu về bản quyền của US (vì Google chơi theo luật US). Ví dụ, bạn là người có license về nội dung nhưng người copy nội dung của bạn lại là người mua license DMCA thì xử thế nào :p

Về cơ bản, bạn có thể đệ đơn lại bằng cách đưa ra chứng cứ nội dung bạn được cache trước và yêu cầu làm việc với luật sư của bạn (cung cấp số điện thoại của bạn nếu cần). Bố tiên sư thằng nào rảnh rỗi mời luật sư =))

14. quynhtrangv86

quynhtrangv86 Lính mới

giờ nhiều người cũng chơi xấu nhỉ, nghĩ đủ kiểu hại người khác

15. Trantien

Trantien Lính mới

Hic. Nhiều cách chơi xấu nhau nhỉ???Site của công ty mình cũng đăng ký DMCA có 500 index mà chưa index hết nữa. Không biết có ai có ý định chơi xấu không nữa...

Đang tải...