Cách bảo vệ bản quyền nội dung và tăng lượng truy cập cho website

Thảo luận trong 'Công cụ SEO' bắt đầu bởi nguyenluc, 1/11/13.

1. nguyenluc

nguyenluc Lính mới

Hôm nay mình giới thiệu đến các bạn webmaster một công cụ mới nhằm giúp bạn bảo vệ bản quyền nội dung và tăng lượng truy cập cho website từ một dịch vụ của Việt Nam.

Trong thế giới mạng internet được công khai và phổ biến như hiện nay thì việc nội dung mà bạn tâm huyết viết ra (vì bất kỳ mục đích nào) và đăng lên website cũng đều khó tránh khỏi việc vay mượn để đăng lên website khác mặc dù bạn muốn hay không. Bạn không thể lang thang trên mạng để tìm những website nào đang đăng lại nội dung của bạn để yêu cầu website đó gỡ xuống. Một phần vì điều đó phụ thuộc vào thiện ý của chủ website đó, còn phần khác vì một điều tuyệt vời của Internet là sự công khai và chia sẻ lẫn nhau những điều hay và bổ ích. Thêm vào đó là sự ra đời của hàng loạt dịch vụ thiết kế web giá rẻ làm số lượng website tăng lên đáng kể và dễ dàng, điều đó kéo theo sự sao chép nội dung của nhau là việc làm diễn ra thường xuyên giữa các nhà quản trị website.

Nếu bạn là một website chuyên cung cấp nội dung trực tuyến như các trang tin tức, các blog để làm thương hiệu cá nhân qua những kiến thức của bản thân bạn. Thì việc một ai đó sao chép nội dung của bạn để đăng tải lên website hoặc trang mạng xã hội của họ cũng là cách giúp bạn tạo dấu ấn thương hiệu riêng của bạn, và bạn sẵn sàng để họ làm việc đó NHƯNG VỚI ĐIỀU KIỆN là họ để lại link gốc từ bài viết của bạn. Việc để lại link gốc đòi hỏi người khác phải copy đường dẫn và paste thêm vào nội dung chia sẻ là một việc làm mất thời gian và công sức mà không phải ai cũng có. Để giải quyết vấn đề này, xTraffic đã tạo ra một công cụ là “Bảo vệ bản quyền trang web” + “Copy & Paste” nhằm giúp bạn bảo vệ nội dung và tăng lượng truy cập vào trang web của bạn.

Theo thống kê thì hơn 80% nội dung chia sẻ trên internet (bao gồm website, các mạng xã hội, blog, forum,…) được thực hiện thông qua “Copy & Paste”. xTraffic sẽ tự động thêm link của bài viết mà người dùng thực hiện “Copy & Paste” nội dung (bất kể ngắn hay dài) từ website của bạn. Đồng thời bạn có thể theo dõi được số liệu thống kê có bao nhiêu lượt “Copy” nội dung từ website của bạn, bao nhiêu người đến xem website của bạn từ việc “Copy & Paste” nội dung,…

Do bài viết khá dài và có nhiều hình ảnh & link hướng dẫn nên mình không tiện đăng hết lên đây. Nếu bạn nào quan tâm thì có thể xem chi tiết và demo tại link này bit.ly/1bBPmn7

Thanks các bạn đã quan tâm :)

2. 8xdesign

8xdesign Cảnh sát thôn - Spam cẩn thận =_+

Bài viết quá nhảm ...

Cách bảo vệ bản quyền hiện nay hay dùng là

http://dmca.com/

3. nguyenluc

nguyenluc Lính mới

Cảm ơn các bạn đã trả lời bài viết của mình, mình xin có một số ý kiến sau.

Nếu các bạn có đọc thì trong bài viết đã đề cập là việc copy & paste là việc làm khá phổ biến trên internet và việc này vô hình chung cũng giúp bạn quảng bá thương hiệu của mình trên internet nếu người dùng để lại link gốc của bài viết.

Mọi thứ không có gì là tuyệt đối, cái công cụ này chỉ giúp bạn bảo vệ bản quyền nội dung đối với người dùng bình thường & những người đăng lại nội dung có trách nhiệm. Còn nếu con người không muốn thì luôn có kẽ hở để họ vượt qua.

Còn về DCMA thì rất khó thực hiện vì thời gian giải quyết lâu (trừ khi bạn đóng phí) và không phải lúc nào bạn cũng đi tìm xem ai đăng lại bài của bạn để đi kiện.

Mình có để lại link gốc của bài viết, các bạn có thể vào link đó để xem

Thanks các bạn :)

4. annamensis

annamensis Super Moderator Super Moderator

Hướng dẫn thêm đi 8x ơi!!!

5. 8xdesign

Để bảo vệ bản quyền website và tăng lợi thế khi SEO, 1 công cụ mà webmaster hay dùng là DMCA.Com

Tại sao lại là DMCA ? --> Mặc dù đây là đạo luật bản quyền của mỹ, nhưng nó ảnh hưởng trực tiếp đến google search. Cụ thể là với những web bị report DMCA, toàn bộ các link vi phạm bản quyền sẽ bị gỡ bỏ trên Google search. LỢI THẾ CHƯA :p

Cách thực hiện:

Truy cập link sau với các web thông thường:
    http://www.dmca.com/Badges.aspx?lnk=a6

Chọn free hoặc pro.
    Điền thông tin: Register your Protection Badge.
    Nhìn xuống Pick a Badge for your Website và copy 1 đoạn code bất kỳ. Chèn lên website và chờ DMCA tự động bắt link.

Với WP thì xài luôn Plugin cho nhẹ :D
    http://wordpress.org/plugins/dmca-badge/

6. gamehayst

gamehayst Đang làm quen

Nhưng mà hình như mỗi lần report mất 199$ thì fải. Mất gần 2tr bạc cũng không fải là con số nhỏ đâu

7. 8xdesign

Phải từ từ tìm hiểu đi bác :D Không phải lúc nào cũng mất fee đâu :D

Đăng ký để nó nhận biết web và content của mình. Sau khi phát hiện ra DMCA, thì chúng ta sẽ làm bước sau

https://www.google.com/webmasters/tools/dmca-notice?&rd=1

--> xử lý thôi

Nhấn mạnh vì sao DMCA hiệu quả: VÌ NÓ ẢNH HƯỚNG TRỰC TIẾP ĐẾN SEARCH

8. nguyenluc

nguyenluc Lính mới

Ngoài cách DCMA ra, bạn có thể dùng cách này để đối với người dùng để gia tăng lượng truy cập cho bạn.

9. ailatoi

ailatoi Lính mới

mình thấy có lúc kiếm trên mạng thấy có dòng thông báo một vài mục tìm kiếm đã bị lọc bỏ do vi phạm. click vào nó ra 1 trang minh thấy có nhiều link bị khai báo ở đấy

10. hungpropham88

hungpropham88 Đang làm quen

Nói thật là bây giờ em mới biết DMCA cảm ơn Bác 8x nhiều

11. beggarmmo

beggarmmo Đang làm quen

Mọi thứ không có gì là tuyệt đối, cái công cụ này chỉ giúp bạn bảo vệ bản quyền nội dung đối với người dùng bình thường & những người đăng lại nội dung có trách nhiệm AMZ Shopper Magnet . Còn nếu con người không muốn thì luôn có kẽ hở để họ vượt qua.

Còn về DCMA thì rất khó thực hiện vì thời gian giải quyết lâu (trừ khi bạn đóng phí) và không phải lúc nào bạn cũng đi tìm xem ai đăng lại bài của bạn để đi kiện.

Mình có để lại link gốc của bài viết, các bạn có thể vào link đó để xem

12. gdmrloi

gdmrloi Đang làm quen

Mình thấy DCMA kiểm duyệt cũng nhanh với những acc free mà, với lại dùng nó để hù dọa bọn copy paste chắc cũng đỡ phần nào, mà mình cũng không mất gì.

13. adsformn

adsformn Đang làm quen

Mình thấy nếu có dùng DCMA thì việc phát hiện người copy bài viết của mình là khá khó, trừ khi bạn quá rảnh có thể ngồi cả ngày để search. Tuy nhiên vẫn có lợi cho đường dài nếu thỉnh thoảng bạn vô tình bắt gặp bài bị copy ở đâu đó.

14. NguyenMinhDuc

NguyenMinhDuc Lính mới

nói về vấn đề bảo vệ thì mình cũng chưa tìm hiểu. nhưng làm tăng lượng truy cập thì phải thường xuyên quảng cáo trên các mạng xã hội lớn

15. royalstars

royalstars Đang làm quen

nội dung của mình người ta vào xem thì bảo vệ sao được hả bác

16. carymich

carymich Đang làm quen

17. vannhac

vannhac Lính mới

Hiện nay cách bảo vệ bài viết bản quyền thường dùng là dmca.com

18. tom_ieu_jerry

tom_ieu_jerry Đang làm quen

đúng là bây h cái j` cũng cần có bản quyền hết á :(

19. saramyne

saramyne Lính mới

trước giờ vẫn dùng DMCA và thấy nó rất hữu ích cho web của mình

20. samimutu

samimutu Guest

Bảo vệ bản quyền chỉ cần làm 1 cái google Author là xong chứ cần gì phải lằng nhằng như thế này nhỉ.

Đang tải...