Cẩn thận với những dịch vụ riptheme của hocwp.net

Thảo luận trong 'Wordpress Themes' bắt đầu bởi phuong220460, 18/12/14.

1. phuong220460

phuong220460 Lính mới

Hôm nay mình chia sẽ với anh em Vnwebmaster về việc rip theme và những kinh nghiệm xương máu.
    Chuyện là vài tháng trước mình thấy 1 vài theme đẹp và cũng có ý định thiết kế theme giống vậy nhưng khả năng kiến thức có hạn nên mình tìm dịch vụ Rip theme cho wordpress của
    Mã:
    hocwp.net
    Nghe quảng cáo thấy hấp dẫn, giá cả hợp lý nên mình đặt riptheme 2 theme với giá 1200k(800k thỏa thuận ban đầu và 400k phát sinh theme mobile + 1 số thứ nhỏ khác) và 600k.

Điều mình muốn nói đến đầu tiên là chất lượng phục vụ và tốc độ support. Mỗi lần phát hiện lỗi gửi mail thì khắc phục thời gian tính bằng ngày có khi là tuần và khi khắc phục xong thì không mail lại báo cho 1 lời nào, chỉ khi kiểm tra theme mới biết. Nhưng lúc báo giá thì rất nhanh

Về thiết kế theme

Trước khi muốn cho theme chạy phải cài thêm mấy plugin phụ, thiếu plugin nào thì chức năng đó không chạy

Mình nhìn vào mà chóng mặt, có ít nhất 7-8 plugin phải cài nếu muốn chạy được theme theo ý muốn. Theo mình nghĩ chỉ cần 1 vài file Funtion là xong.

Nói về các plugin thần thánh của bạn ấy: cập nhật liên tục, 1-2 ngày lại cập nhật 1 lần, có khi 2 lần/ngày mà cũng chẳng cải thiện được chút nào tốc độ hoạt động, kiểm tra google speed, show ra thì toàn bị CSS với javascript từ những plugin đó

Plugin thì nhặc nhạnh từ những plugin khác thêm vào thành plugin của mình
    Theme thiết kế xong không bao giờ test trước khi giao cho khách, mình phải báo sửa lỗi trên chục lần, lúc thì chạy được trên trình duyệt này, lúc thì lỗi trên trình duyệt khác.

Lại còn chèm thêm mấy code link tới site cá nhân vào theme kêu sửa mãi không sửa

Giao diện mobile thì khỏi phải nói, Menu chỉ hoạt động được trên Chorme, và IE những trình duyệt đi theo máy thì bó tay, bấm thủng màn hình cũng không thấy hiện ra

Anh em có thế kiểm chứng tại
    Mã:
    vinaphone-vnpt.com
    Báo lỗi ít nhất 1 tháng rồi, chỉnh sửa mãi cũng không xong.

Mình có nhã ý trả thêm phí để khắc phục cho xong lỗi nhưng giờ gửi mail cũng chẳng thấy replay
    Theme Rip xong đem lên store riêng để bán lại với giá đắt hơn 200k đến 400k so với mình đặt ban đầu mà không có bất cứ cái demo nào để cho khách xem

Sẳn đây mình có lời khuyên cho anh em đang có ý định Riptheme hay thiết kế mới giao diện cho site
    - Đừng nên tin vào những quảng cáo tung hứng đến tân mây mà hãy xem những công trình mà họ đã làm
    - Tìm những công ty hay cá nhân có uy tính để đặt làm, thao khảo thêm ý kiến của những người đã làm trước, đừng để tiền mất tật mang.

P/s: nếu chủ site
    Mã:
    hocwp.net
    là Member Vnwebmaster thì cho mình gửi mấy lời: Hãy tôn trọng khách hàng và chăm sóc khách hàng, không nên làm theo kiểu "mì ăn liền" thì mới có thể phát triển lâu dài được

2. haonguyenplus

haonguyenplus Đang làm quen

Dịch vụ tốt chắc chắn sẽ có nhiều khách hàng, nếu làm ăn không uy tín sẽ mất hết khách hàng thôi.

3. nguyentrangphongem

nguyentrangphongem Đang làm quen

nếu dịch vụ tốt thì lần sau khách hàng còn quay lại và giới thiệu thêm khách chứ một lần thất tín sẽ bị truyền đến tai mọi ngườii nhanh lắm :D

4. phuong220460

phuong220460 Lính mới

Mình không muốn nói xấu hay hạ uy tín của ai hết, nhưng dịch vụ quá là tệ
    Mục đích của mình là cảnh báo cho anh em biết mà tránh xa, kẻo như mình thì tiền mất tật mang

5. babyinternet

babyinternet Administrator

Mình cũng làm service khi rảnh rỗi(mặc dù rất ít khi làm :hehe:) nhưng cũng có vài lời bàn thế này.

- Đối với chủ thớt: bác nên biết là tiền nào thì của đấy, tiền ít thì đừng mong hít hàng thơm nên khi bác quyết định trả một số tiền nào đó bác cũng cân nhắc vì kết quả bác nhận được chắc chắn sẽ tương xứng với số tiền bác bỏ ra không hơn, không kém. Với số tiền bác bỏ ra như vậy mình đoán chắc thời gian làm việc của team(hoặc bạn nào đó) là khoảng 1 tuần cho 2 theme thì may ra (bác chỉ cần nhân thời gian với số tiền thì bác sẽ hiểu "mức luơng" theo tháng nó sẽ bèo bọt như thế nào). Dĩ nhiên đã nhận tiền nghĩa là phải có trách nhiệm làm hài lòng yêu cầu của khách hàng nhưng như mình phân tích: khó làm bác hài lòng lắm ! Trước tiên mong bác chấp nhận sự thật này để thấy thoải mái hơn, đừng mong đợi nhiều quá.

Dĩ nhiên để duy trì cuộc sống bắt buộc team này phải nhận dự án liên tục, do đó thời gian để sửa lỗi cho các dự án đã làm sẽ rất hạn chế. Cho nên khi làm việc bác cần xác định kế hoạch làm việc cụ thể như thời gian thực hiện, bao lâu có demo, bao lâu phải duyệt lần cuối, bao lâu hoàn tất dự án, các mốc thời gian chi trả... Theo kinh nghiệm của mình thì không bao giờ chi trả toàn bộ chi phí dự án cho đến khi đóng dự án (nghĩa là khách hàng hài lòng).

Sau này bác có thực hiện với các team khác thì nên theo công thức 40-30-30 hoặc 30-30-40 (nghĩa là 30% đặt cọc khi bắt đầu, 30% khi bàn giao nghiệm thu lần 1 để chỉnh sửa những chỗ chưa hài lòng và 40% khi hoàn tất tất cả cả các phản hồi của khách hàng).Bác cứ làm như vậy mọi chuyện sẽ theo ý bác.

Mình cũng không tiện góp ý cho team bên kia, chỉ có đôi lời góp ý cho anh em nào đang làm freelance mà đang hoạt động trên VNWebmaster là anh em nên tìm hiểu yêu cầu và những mong đợi của khách hàng, nhắm chừng khả năng mình có thể làm họ hài lòng hay không trước khi quyết định thực hiện và đưa ra mức chi phí hợp lý. Mấu chốt của sự việc ở trên là không có một kế hoạch cụ thể và các mốc thời gian cố định cho từng công việc nên khiến khách hàng chờ đợi và dẫn đến bức xúc, không hiểu mong muốn của khách hàng nên sản phẩm làm ra không như mong đợi. Ngoài ra, nếu team hocwp có đọc topic này thì những góp ý của chủ thớt cũng góp phần giúp cho team các bác làm việc chuyên nghiệp hơn (ví dụ như việc đưa các plugin vào function chẳng hạn).

Mong rằng những ý kiến của mình có lợi cho cả đôi bên. Chúng ta cần hành xử chuyên nghiệp hơn để giúp cộng đồng dev wordpress nói riêng và cộng đồng webmaster Việt Nam phát triển cả về danh tiếng và sự chuyên nghiệp.

6. phuong220460

phuong220460 Lính mới

Rất cảm ơn anh @babyinternet đã góp ý và chỉ ra cách rút kinh nghiệm
    Theo quan điểm của em thì dịch vụ chất lượng, uy tín thì dù giá có cao hơn gấp 2-3 lần, thậm chí 4-5 lần thì vẫn có khách hàng tìm đến làm ăn lâu dài
    Sau vụ việc này em mới rút ra được kinh nghiệm là không phải cái gì rẽ cũng tốt
    Sẵn đây nhờ anh giới thiệu giúp em có team nào thiết kế theme wordpress uy tín chỉ giúp em với, em cần sửa lại mấy theme đã đặt của hocwp hay nói đúng hơn là SBTeam

7. phuong220460

phuong220460 Lính mới

Mình đâu có nói đến việc theme rẽ hay đắt, cái mình nói đến ở đây là chất lượng phục vụ khách hàng, mình có thể trả cao hơn 2-3 lần nếu thiết kế ok và support tốt

P/s: hôm nay bạn ấy đã chính thức khóa plugin trên không cho mình sử dụng plugin để cài theme nữa

8. babyinternet

babyinternet Administrator

Có vụ này nữa hả 8-|
    Hây za ! Có bạn nào bên team đó cho vài lời giải thích về nguyên nhân được ko. Nên làm ăn kiểu này thì ai dám làm :D

9. hongan

hongan Đang làm quen

Cái này bạn nên chú ý lại, cũng 1 fần vì tiền nào của nấy, 1 fần nữa là fần giao dịch hợp đồng của bác chưa được rõ. Ví dụ bạn hợp đồng mà có quy định về chất lượng sản fẩm ntn thì hoàn toàn có thể căn cứ vào đó để xử lý bên kia. thôi thì rút kinh nghiệm cho những lần sau vậy !

10. camdocorp

camdocorp Lính mới

Bọn chó hocwp này nhận rip theme . Gửi tiền xong mất hút không thèm reply lại . Lừa đảo email của nó là [email protected] . Ai có thông tin chi tiết nó ở Đà Lạt địa chỉ nhà cho mình xin cái
    Reg mãi mới được cái user để vào tố cáo nó :(

Đang tải...