Chia sẻ kiến thức SEO theo lời khuyên của ông anh làm ở Google

Thảo luận trong 'Hỏi đáp/Thảo luận SEO/SEM' bắt đầu bởi adv_sagalink, 7/8/12.

1. adv_sagalink

adv_sagalink Supervisor Moderator

Hi anh em !

Hôm offline SEO vừa rồi 04/08. Lúc đi tăng 2 karaoke vô tình gặp anh H làm bên Google. Em tranh thủ "chất vấn" 1 chút về SEO. Nội dung cũng không nhiều và có lẽ cũng khá quen với các bác thuộc Level : Professional. Chủ yếu dành cho Newbie như em. Xin tổng hợp lại như sau:

1. Về onpage:

- Phần này thì tùy theo khả năng "cốt" (code) của mỗi bác, nên em không bàn nhiều. Chủ yếu lưu ý các vấn đề

+ Hình ảnh phải có thẻ alt
    + Link phải có thẻ Title
    + Mỗi trang ít nhất 1 thẻ H1
    + Hạn chế tối đa vấn đề duplicate content và 404 page
    + Phần tiêu đề cho mỗi trang nên dùng từ khóa ngay đầu tiên. Phần miêu tả cũng vậy.
    + Phát triển nội dung, càng liên quan đến từ khóa cần SEO càng tốt. Tuyệt đối không nên copy paste 100%.
    + Sau khi viết bài nên share lên 3 mạng xã hội chính là : Google+, Facebook, Twitter
    + Vấn đề làm Rich Snippet, bác ấy cũng xác nhận là có thể Fake nhưng nên làm tự nhiên. Như kiểu dân trí ấy
    + Ngoài ra nên làm phần Rich Snippet Author nữa.

2. Về Offpage:

+ Không nên dùng backlink từ các nguồn Forum (chữ ký) và Blog (comment).
    + anchor text nằm trong 1 đoạn văn bản sẽ có giá trị hơn nằm riêng rẽ
    + Đặc biệt bác ấy lưu ý nên dùng Linkhay để gửi link lên sau khi viết bài
    + anchor text nằm ở footer sẽ có ít giá trị hơn ở các khu vực bên trên và bên tay phải

* Cái vụ linkhay trước giờ em hơi xem thường, nghe bác ấy khuyên em post thử một bài từ site của em lên. Kết quả lượng traffic của em hôm nay tăng gấp đôi. Các bác nên lưu ý nhé

3. Vấn đề về site mới:

- Đối với các site mới dưới 2 tháng tuổi, không nên trao đổi backlink vội. Cứ tập trung vào nội dung thôi, tránh bị Sandbox.

Do thời gian "tâm sự" cùng bác ấy có hạn nên em chỉ khai thác được nhiêu đó, kiến thức cũng không có gì mới nhưng lại hữu ích cho những anh em mới vào nghề như em chẳng hạn. Các bác có chém thì chém nhẹ nhé.

Kết luận: Nội dung vẫn là vua. backlink là hoàng hậu, nhưng không phải cô hoàng hậu nào cũng tốt tính, vì thế các bác nên chọn mặt mà gửi vàng. Còn vấn đề phát triển website, tốt nhất đừng làm gì trái với Google Guideline cả !

2. ductuong

ductuong Lính mới

Đáng để học hỏi. Cảm ơn rất nhiều

3. adv_sagalink

adv_sagalink Supervisor Moderator

Chất lượng hơn số lượng bác ơi, 10 link nằm ở chữ ký không = 1 link nằm trong bài viết hoặc 1 link trên site có liên quan và uy tín

4. dzuidzui

dzuidzui Đang làm quen

Hix, vậy các pác chỉ em bik nếu mình ko lấy backlink từ 4rum thì mình sẽ lấy ở đâu :(

5. babyinternet

babyinternet Administrator

Không phải là backlink từ diễn đàn không có giá trị mà là Google đánh giá không cao nguồn backlink này do tình trạng lợi dụng nguồn link này để SEO quá nhiều khiến cho chất lượng tìm kiếm không cao nữa.

6. manh

manh Đang làm quen

Các vấn đề onpage và offpage ở trên mình đã biết nhưng cái vụ link hay thì đúng là chưa thử. Và một vấn đề cần nhấn mạnh mà bạn đã nhắc đến
    . Thank bạn đã chia sẻ.

7. milanplaza

milanplaza Đang làm quen

Ko nên đặt link trong chữ kí ta đi spam vậy học làm spam pro thôi anh em ai tiên phong đi em ko cần link lắm

8. nguyenthao_0611

nguyenthao_0611 Đang làm quen

haizzzzzz, ko đặt ở chũ ký thì kiếm đâu ra backlink đây

9. babyinternet

babyinternet Administrator

Bạn tự suy nghĩ hoặc tìm kiếm thêm thông tin từ các bài viết ở mục SEO General đi, đã có nhiều bài về cách xây dựng link back lắm rồi. Nói chung là không có mợ chợ vẫn đông, nhưng theo ngu kiến của mình backlink từ diễn đàn không hẳn là vô dụng :)

10. vnnsit

vnnsit Đang làm quen

ông h làm ở google nói cũng không nhiều ,nên a/e cũng không cần quan tâm nhiều.nói ý căn bản không ah

Đang tải...