Chuyển hướng SEO bằng Subdomain. Cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp/Thảo luận SEO/SEM' bắt đầu bởi adv_sagalink, 1/7/12.

1. adv_sagalink

adv_sagalink Supervisor Moderator

Chào các bác.

Em có 1 vấn đề cần mọi người vào thảo luận và giúp đỡ cho em.

Site của em dưới chữ ký. Hiện tại em đang làm 3 mảng chính. Sửa máy tính - Thiết kế website - Giải pháp mạng

Hiện tại website đang chạy bằng dạng này :

mydomain.com/dich-vu-may-tinh
    mydomain.com/giai-phap-mang
    mydoamin.com/thiet-ke-web

Tương ứng với 3 mảng riêng, nhưng để như vậy em thấy website của mỉnh rất lộn xộn. Nội dung không rõ ràng. Giảm tính chuyên nghiệp cho từng mảng.

Em dự định sẽ làm như sau :

vd ở mảng sửa máy tính : mydomain/dich-vu-may-tinh em sẽ cho redirect toàn bộ ra subdomain dạng suamaytinh.mydomain.com

Kể cả bài viết bên trong cũng redirect luôn chẳng hạn :

URL cũ : mydomain.com/dich-vu-may-tinh/bai-viet-1.html sẽ chuyển thành URL mới suamaytinh.mydomain.com/bai-viet-1.html

Tức là 3 mảng sẽ tương ứng với 3 subdomain :

suamaytinh.mydomain.com : Nội dung về dịch vụ sửa máy tính
    giaiphapmang.mydomain.com : Nội dung về giải pháp mạng
    thietkeweb.mydomain.com : Nội dung về thiết kế web

Nhờ các bác phân tích giúp em cái lợi và cái hại của cách làm này. Và nếu OK thì sẽ tiến hành làm như thể nào để không mất thứ hạng trên SERP và các thông số PR.

VD thôi nhé : chẳng hạn từ khóa Sua may tinh em đang đứng top 1 và link hiển thị là mydomain.com/dich-vu-may-tinh. Link này đang có PR4. Phải làm sao để thứ hạng và PR sẽ được chuyển tương ứng qua URL mới : suamaytinh.mydomain.com ????

Các bác giúp đỡ em nhé. Để lâu site trông càng lộn xộn hơn nữa :((

2. babyinternet

babyinternet Administrator

Nếu hiện nay nó chạy tốt thì mình nghĩ nên để nguyên cho nó chạy, còn hiện nay nó đang chạy chưa tốt thì mới chuyển.
    Việc chuyển sang subdomain, về nguyên tắc có thể hiển là subdomain là một domain riêng biệt từ domain chính nên các thông số dĩ nhiên là sẽ mất đi tất cả. Dĩ nhiên, bác có thể dùng htaccess để redirect các giá trị đang có ở domain chính hiện tại về nhưng thất thoát một lượng lớn backlink từ bên ngoài và thời gian cập nhật subdomain dĩ nhiên sẽ ảnh hưởng lớn đến kết quả SERP. Ngoài ra, đối với subdomain bác phải setup lại source code nữa nên suy nghĩ cho kĩ.

3. adv_sagalink

adv_sagalink Supervisor Moderator

Ok bác, nghe lời bác em tiếp tục phát triển site vậy. Mặc dù là 3 sub nhưng nó sẽ là 3 site, quản lý đuối như quả chuối luôn :D

Đang tải...