Công cụ kiểm tra tốc độ website

Thảo luận trong 'Công cụ SEO' bắt đầu bởi diamante957, 13/7/14.

1. diamante957

diamante957 Đang làm quen

Google và các search engine ngày càng quan tâm đến tốc độ load của các website. Những website đáp ứng tốt nhất cả về mặt nội dung & tốc độ sẽ được ưu tiên có thứ hạng cao hơn.

Cũng có ý kiến cho rằng các search engine date base đang dần quá tải, và tài nguyên dành cho việc crawling một website sẽ giảm đi nhằm đảm bảo cho các sever hoạt động trơn chu. Và với việc giảm tài nguyên dành cho mỗi website, đòi hỏi các website cần có thời gian load nhanh hơn để tận dụng được tối đa nguồn tài nguyên đó. Trong bài viết này chúng tôi sẽ giới thiệu với các bạn một số công cụ phổ biến dùng để kiểm tra tốc độ load của website, nếu bạn nào thấy website mình bị chậm hay có vẫn đề thì nên sớm tìm giải pháp nâng cấp server, đường truyền hoặc xem lại code của mình đi nhé.

1. Google PageSpeed

Công dụng: PageSpeed là một công cụ của Google để đo tốc độ load website và các giải pháp tối ưu, rút gọn thời gian tải web. Công cụ này kết hợp sử dụng rất tốt với Firebug, một SEO Tool cực kì tốt hữu dụng hoạt động trên trình duyệt Firefox.

2. Pingdom Tool – Full page check

Công dụng: Pingdom Tool là một công cụ giúp load toàn bộ cấu trúc html của một website, bao gồm toàn bộ các objects như: hình ảnh, Java Script, Flast, Rss, Frames/iframes. Pingdom giúp thông kê toàn bộ số liệu về thời gian load, tốc độ load cho phép, số lượng objects của website, dung lượng objects …

3. Google webmaster Tool

Công dụng: Google webmaster Tool là một công cụ không thể thiếu dành cho Nhà quản trị website. Công cụ này cho phép các webmaster kiểm tra một cách tổng quan nhất về tốc độ đáp ứng của server qua một biểu đồ thời gian. Biểu đồ thống kê này cung cấp cho webmaster một cái nhìn tổng quan nhất về khả năng hoạt đồng của server hay hosting mà họ sử dụng. Từ đó các webmaster có thể cân nhắc đến vấn đề điều chỉnh sao cho hợp lý trong những thời gian cao điểm. Chắc chắn trong tương lai không xa Google sẽ nâng cấp công cụ này, để đem đến những số liệu thống kê cụ thể hơn nữa.

Cải thiện tốc độ load website

Tất cả các công cụ đo tốc độc load website được chúng tôi giới thiệu ở trên nhằm giúp bạn đo lường tốc độ load web. Tuy nhiên việc quan trong của bạn là phải cố gắng làm sao giảm size tất cả các file đến mức nhẹ nhất, để mỗi người dùng tải website đạt được tốc độ tải website nhanh nhất

Nguồn: Theo Nhatvietgroup​

2. buiphuochuy

buiphuochuy Đang làm quen

Mình mới vào nghề chỉ biết tăng tốc website mã nguồn wordpress thì sử dụng plugin Super Cache, không biết có còn cách nào nữa không nhỉ

3. bariaonlinevn

bariaonlinevn Đang làm quen

Mình hay dùng cái này, của GG khi nào cũng dể dùng dể hiểu, site đang đạt 79/100 điểm. Cảm ơn tác giả!

4. alaboy

alaboy Lính mới

Nên sử dụng ít Plugin thôi , hạn chế dùng những Plugin ko cần thiết , sử dụng các dịch vụ CDN ( nếu Host nước ngoài ) + tạo subdomain để lưu trử thư mục hình upload , ...

5. fanfan

fanfan Guest

Còn nhiều cách quan trọng nhất là tối ưu code , nén website lại không bắt nó load mới nhiều lần ,7 ngày cho load mới 1 lần :too_sad:

6. tmh0488

tmh0488 Lính mới

Mình thì hay dùng cái của google vì đơn giản là mình đang seo trên công cụ tìm kiếm của google

7. nguyenhoang388

nguyenhoang388 Đang làm quen

Theo mình tốc độ website dựa vào:

- hosting đặt site
    - Code website: flash , js...
    - Hình ảnh , flash trên site.

Bạn có thể nhờ bên code hỗ trợ là oki

8. tuananh1810

tuananh1810 Lính mới

Minh hay xai google master tool thấy cũng ổn, mấy cái kia chưa xài

9. kingwarlock

kingwarlock Lính mới

Mình thường kiểm tra tốc độ tải trang qua webmaster thấy hiệu quả và dễ sử dụng. Thời nay thì tốc độ tải trang đang được mọi người quan tâm rất nhiều. Tốc độ tải nhanh là một lợi thế.

10. springmusic

springmusic Đang làm quen

Cái này của GG mà lại có hướng dẫn cách khắc phục luôn!
    Nếu site nào mà đạt 85/100 trở lên thì khá tốt rồi!

11. thangproja

thangproja Lính mới

theo mình nghĩ tốt nhất nên tháo hết popup quảng cáo là sẽ nhẹ nhàng cho site cũng như tiết kiệm được băng thông

12. royalstars

royalstars Đang làm quen

mình thấy có web vào đến nhanh còn có cái vào đến chậm không hiểu vì sao

13. springmusic

springmusic Đang làm quen

Công cụ này tính được dung lượng load của 1 website nhưng lại không có hướng khắc phục!

14. saudom

saudom Đang làm quen

bạn chắc chỉ biết download mã nguồn và cài plugin. chứ điều quan trọng nhất tăng tốc web là phải biết code chứ ko phải biết cài plugin

15. vanbach26

vanbach26 Đang làm quen

Google PageSpeed là chuẩn nhất rồi, dù sao nó cũng của bác Google nên buộc phải tin tưởng 8-x

16. nguyentruong17

nguyentruong17 Đang làm quen

Em mới học Seo nên chưa thông thạo công cụ lắm . Nhưng em có dùng mastertool . Vậy bác cho em hỏi master tôl thì check tốc độ web ở chỗ nào đấy ạ. E chả biết nó ở đâu cả

17. buiphuochuy00

buiphuochuy00 Lính mới

Kiểm tra tốc độ web trên máy tính và trên điện thoại có giống nhau không nhỉ

18. cong141

cong141 Đang làm quen

mình cũng xài cái này để kiểm tra, rất tốt developers.google com => speed/pagespeed/insights. Các bạn dùng thử đi nhé

19. khunglongbaochua4491

khunglongbaochua4491 Đang làm quen

Dạo này không hiểu sao em check bằng pagespeedinsight thì điểm của nó tụt thảm hại còn có 50 ( trước 75) mặc dù load trang vẫn nhanh ( khoảng 3s )

20. hunghv6

hunghv6 Đang làm quen

công cụ Pingdom Tool sao mình không sử dụng được vậy..có bác nào chỉ giúp em với

Đang tải...