Đi Link Trên Diễn Đàn Hàng Ngày Có Còn Quan Trọng ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp/Thảo luận SEO/SEM' bắt đầu bởi forlife161, 14/5/14.

1. forlife161

forlife161 Banned Tài khoản đã bị khóa

Một công việc huyền thoại mà trong đầu mỗi thằng SEO "gà" như mình phải làm hàng ngày đó là viết 1 bài viết rồi quăng lên hàng loạt các diễn đàn lớn nhỏ mong sẽ có thật nhiều backlink trỏ về website mình, hằng sẽ có 1 ngày từ khóa sẽ lên Top cao của Google ?

Mình đã SEO nhiều từ và rất nhiều cách nhưng cũng chưa rút ra được cách làm thế nào để lên top một cách đơn giản nhất hay nhanh lên Top nhất, nhưng cũng có thể hiểu được cái công việc huyền thoại mà trước đây mình làm nó chẳng giúp ích là bao nhiêu cho công việc SEO của mình hết cả.

Mình nghĩ SEO bây giờ giống như nhà báo dậy, tự nghĩ ra một nội dung nào đó trong đầu rồi chắp bút viết bài sao cho hay và hấp dẫn với người đọc.

Sau đó đi trao đổi trên các cộng đồng mạng xã hội, điều đó cực tốt cho bài viết của bạn. Khi bài viết được index và có lượt view nhiều thì cần gì phải SEO nữa, tự động người đọc và khách hàng sẽ tự tìm đến các mục cần thiết thôi.

Nghe có vẻ mơ hồ nhưng mình nghĩ bây giờ SEO phải có cái đầu và suy nghĩ một chút chứ không phải đi Spam vô tội vạ trên các hệ thống diễn đàn.

Diễn đàn là để rao vặt trao đổi kinh nghiệm với nhau nhưng mình lướt qua 1 vòng các diễn đàn SEO lớn nhưng cũng toàn là Chém gió vài câu cho có được backlink chữ ký.

Vấn nạn SEO hiện nay là gì ? Nạn chém gió quá nhiều hay mọi người đang âm thầm giữ cho mình một bí kíp rồi phận ai nấy làm, mình cứ chém gió cho nó làm bậy chơi ?

Mọi người cùng chia sẻ cách SEO thật hiệu quả trong năm 2014 mà tránh được các thuật toán của Google nhé !

2. land24h

land24h Đang làm quen

để có backlink thì tạo chữ ký ở các diễn dàn trong chữ kí có có chứa từ khóa và link đến trang trang web , sau khi có chữ ký có thể đi viết những câu comment , trong các forum , nếu c có thời gian nhiều thì có thể viết bài có ích cho các diễn đàn , cách này mình nghĩ vãn còn quan trọng

3. foreversq

foreversq Đang làm quen

mình nghĩ nó rất quan trọng trong SEO, đặc biệt là đối với những người mà content không được tốt như mình :) làm sao để cho bài viết lên top mà không làm link cho nó được.

4. hunghv6

hunghv6 Đang làm quen

Đành thôi thì cứ về chăm chút nội dung cho trang web của mình thôi

5. dkinet

dkinet Lính mới

chịu thôi bạn à, viết 1 bài hay và hoàn chỉnh gồm nhiều yếu tố lắm và đâu phải ai cũng co cái năng khiểu bẩm sinh này, rồi cũng phải đi quảng bá rồi cũng phải cmt khắp các mặt trần để ngta biết đến mình thì cuối cùng cũng quay về cách cổ đại của SEO là đi viêt bài trên các diễn đàn kiếm backlink trỏ về website của mình thôi :look::look:

6. lionheartst

lionheartst Lính mới

Em cũng là 1 SEOer mới vào nghề, đầu tiên cũng nghĩ công việc nó phức tạp nhưng sau thì chỉ có viết bài và bơm link rất nhàm chán, các thủ thuật thì chả ai chia sẻ, content viết 9 bài khác nhau cho 1 chủ đề thì nó cũng cạn hết :(

7. Nội dung vẫn là quan trọng hơn cả, đi link nhiều không phải là biện pháp tốt và lâu dài

8. diligofri

diligofri Đang làm quen

tại sao bạn không tạo một topic click chữ ký cho nhau, đó cũng là một cách đó. Nếu thấy ý này hay thì click chữ ký cho mình chút, thanks nhé

9. sakura_ngoz

sakura_ngoz Đang làm quen

Mặc dù lúc nào cũng nói backlink không quan trọng với PR nhưng bạn thử nghĩ
    nếu không có PR liệu web của bạn được xếp hạng cao không
    Nên nó luôn quan trọng bạn nhé
    Tuy nhiên, làm việc phải có chọn lọc:D

10. luongthien7703

luongthien7703 Lính mới

Mỗi người mỗi cách, nếu thấy cách đi link ko hay thì bạn ko cần đi. Nhưng nhin chữ ký của bạn mình cũng thấy cả đống link. Xem sl bài viết thì cũng chém gió đâu kém cạnh gì ai.

Nói một đằng - làm một nẻo ah?

11. vietmoz

vietmoz Super Moderator Super Moderator

Link diễn đàn vẫn còn giá trị cho SEO. Nếu bạn chỉ làm nội dung không, với những từ khóa dễ thì lên được nhưng với những từ khóa có mức cạnh tranh cao nếu không có link thì không thể lên top cao được. Tuy nhiên không phải ai cũng biết cách xây dựng link thật sự hiệu quả. Đa phần nhiều người vấn xây dựng link kiểu Spam, chưa có kế hoạch cụ thể.

12. dhome

dhome Lính mới

Bạn nói cũng đúng, nhưng theo mình nghĩ thì nó không triệt để, bạn chỉ trau truốt viết nội dung, đợi nó lên thì đến ngày tháng nào mới lên được, phải kết hợp cả đi link hàng ngày nữa, mình nghĩ vậy

13. seogirl8888

seogirl8888 Lính mới

Thật ra thì tùy vào cách SEO của bạn thôi. Nếu bạn không muốn phải cày link thì bạn tập trung thời gian và sức lực vào nội dung, cho ra những bài viết cực chất, cực độc thì không cần link bài của bạn vẫn cứ đứng top.

14. xenhap129

xenhap129 Lính mới

Nói chung kiếm backlink, nội dung bài , ... đều là các bước SEO quan trọng. Tốt nhất là làm tất cả ;)

15. t0iusq

t0iusq Đang làm quen

Theo mình thì số lượng backlink giờ không còn quan trọng mà giờ quan trọng là chất lượng backlink. Thế nên việc bạn đi link hàng ngày ở các diễn đàn chất lượng là rất tốt .Bạn nên lọc ra tầm 5 - 10 forum chất lượng nhất tập trung link để đảm bảo cả thời gian và số lượng bình luận giá trị của mình trên đấy.

16. haiminh91

haiminh91 Đang làm quen

MÌnh nghĩ là nó vẫn rất cần thiêt, site mình trước ít đi luôn ở trang 2 dọa này đithường xuyên lên được top 2 :D

17. ngocquangyb

ngocquangyb Đang làm quen

Nên kết hợp cả 2 vừa post bài chất lượng vừa đi spam phải không các bác :dangmo:

18. tungnc273

tungnc273 Đang làm quen

như bạn nói ngay đâu ý.bơm link hàng ngày là một công việc "huyền thoại" rồi,những việc như thế sao có thể bỏ đc,chỉ có điều đi như thế nào hiệu quả thôi

19. lovely

lovely Lính mới

Thực sự BL vẫn còn rất quan trọng, nếu không có BL diễn đàn thì rất nhiều trang của mình không thể lên top đc.

20. kaiziz

kaiziz Đang làm quen

chú lại muốn lừa Google rồi, vẫn còn tư tưởng đó thì làm sao khá nổi chứ :( Link thì vẫn phải đi là chắc rồi, nhưng mà mình cũng nên có chút đóng góp cho mọi người, coi như có qua có lại vậy.

Đang tải...