Google Webmaster Tools bổ sung thêm công cụ gỡ lỗi trong cấu trúc dữ liệu

Thảo luận trong 'Google Services' bắt đầu bởi babyinternet, 17/12/13.

1. babyinternet

babyinternet Administrator

Chức năng cấu trúc dữ liệu (Structured Data) trong Google webmaster Tools vừa bổ sung công cụ gỡ lỗi cho phép người sử dụng có thể gỡ các lỗi liên quan đến cấu trúc dữ liệu dễ dàng. Nếu bạn là người sử dụng structured data markup thì chắc hẳn đây là một tin rất vui.

Khi bạn mới bắt đầu làm việc với Structured Data( tiếng Việt: Dữ liệu có cấu trúc) trong Google webmaster Tool sẽ rất khó khăn và không tránh được sai lầm. Đó có thể là một lỗi dễ gặp mà bạn vô tình không thể nhận ra hoặc đơn giản hơn là đánh dấu dữ liệu có cấu trúc sai vị trí. Khác với việc sao chép từ một khuôn mẫu hoặc hướng dẫn nào đó, không có một công cụ nào đơn giản cho việc định dạng dữ liệu có cấu trúc một cách dễ dàng.

Google đã bổ sung Structured Data vào năm ngoái, và bây giờ bạn có thể thấy bất kỳ các dữ liệu nào bị lỗi trên website của bạn so với chuẩn Structured Data.

Tính năng này đã được chạy thử nghiệm ở dạng beta vào tháng 6 với một số webmaster được Google lựa chọn để nhận ý kiến và đề xuất trước khi ra mắt chính thức.

Hiện nay, Google hỗ trợ các loại dữ liệu sau:

Bạn có thể click chuột lên các liên kết đã được chúng tôi mô tả ở trên để xem các hướng dẫn và các lỗi thường gặp khi làm việc với một số dữ liệu trên trang. Chúng có thể di chuyển và kiểm tra rich snippets với công cụ Structured Data Testing Tool để phát hiện và sửa lỗi khi Google phát hiện ra chúng.Một khi chúng phát hiện ra bất kỳ lỗi nào, chúng sẽ tự động cung cấp dữ liệu cho bạn qua Dashboard trong Google webmaster Tools để bạn thay đổi và chỉnh sửa.

Bởi vì cấu trúc dữ liệu của một website ngày càng trở nên quan trọng đối với các webmaster khi nói đến các dữ liệu Google có thể thu thập được. Cho nên, việc kiểm tra và làm cho nó dễ dàng hơn là ưu tiên mà bạn nên lưu tâm tới.

2. taplamseo

taplamseo Lính mới

Em cũng bị lỗi này đại ka ạ

Trong khi trên Google Rich Snippet Testing Tools thì vẫn đẹp trai

Thật là bó tay Google !

3. luutoan89

luutoan89 Lính mới

sao mình mở analys không có đó vậy nhỉ. anh em nào thử chưa

4. khunglongbaochua4491

khunglongbaochua4491 Đang làm quen

Bác giúp em sửa lỗi này với. Tự nhiên trang em có tận 82 trang có lỗi này. Mày mò mà chẳng biết sửa như nào. Nó ghi thiếu những cái này:
    Thiếu: author
    Thiếu: entry-title
    Thiếu: updated

5. ducquyen01

ducquyen01 Đang làm quen

Em dùng webmaster tools lầu rồi giờ mới biết chức năng đó, hic!

Đang tải...