Góp ý về việc ban nick ở diễn đàn Vnwebmaster.com

Thảo luận trong 'Góp ý cho Webmaster Việt Nam' bắt đầu bởi venusland150, 30/12/13.

1. venusland150

venusland150 Lính mới

Gửi Admin, SMod, Mod của diễn đàn Vnwebmaster.com ! Trước hết mình viết bài này nếu có gì không đúng quy định thì mong Ban Quản trị bỏ qua cho.

Ngày 29.12.2013 vừa rồi, mình có bị ban một nick ở diễn đàn, nick nguyentranghlu . Thực sự cũng bất ngờ khi như thường lệ , vào diễn đàn thì nhận được cái thông báo là "bạn đã bị ban nick vĩnh viễn, lý do là spam".
    Ngẩn người một lúc, cũng phì cười, mình tham gia diễn đàn vnwebmaster được khoảng 6 tháng, số backlink "lấy" được của diễn đàn là 66 backlink (tức là với 3 từ khóa ở chữ ký thì mỗi từ khóa được 22 backlink), cũng chẳng nhiều nhặn gì để lên được top với những từ khóa như thế. Nghĩ lại thì những comment trước của mình, hay một vài topic của mình tạo, cũng đều cố gắng làm đúng theo quy định của diễn đàn , (như là comment đúng, dài, và góp ý xây dựng), bỗng dưng bị ban nick và xóa sạch tất cả những bài comment :( nếu là các bạn thì các bạn thấy thế nào ?

Mình biết các bạn quản trị diễn đàn rất mệt mỏi vì số lượng member đông, và cũng có nhiều thành phần spam phá hoại, nhưng các bạn ban nick 1 người chỉ mất chưa đầy 1 phút, còn người đó tham gia diễn đàn được 6 tháng, tuy mình ít comment hay post bài, nhưng cũng theo dõi nhiều bài viết, và học hỏi từ các mem. Thử hỏi các bạn, nếu forum này không cho đặt link chữ ký thì lượng visit hằng ngày còn bao nhiêu? Phải có đến 90% những người tham gia forum đều có đặt link ở chữ ký. Đúng, bọn mình là Seoer, tuy "ăn bám" backlink của diễn đàn, nhưng không phải bọn mình góp phần làm cho diễn đàn nó sôi nổi hơn. Bạn ban nick ? Đối với những mem đã gia nhập diễn đàn khá lâu, bạn có thể cảnh báo, nhắc nhở, chứ không nhất thiết là ban vĩnh viễn luôn và xóa sạch tất cả.

Đó là những ý kiến đóng góp của mình về diễn đàn . Chúc diễn đàn ngày càng phát triển mạnh

2. babyinternet

babyinternet Administrator

Hình thức "xóa hết" được áp dụng cho các thành viên không tôn trọng quy định diễn đàn. Backlink là hình thức khuyến khích của diễn đàn cho những đóng góp của anh em nhưng đó không phải là giá trị lớn nhất mà diễn đàn mong muốn mang lại cho anh em. Điều giá trị hơn cả là kiến thức, quan hệ và hỗ trợ công việc của bạn.

Nick đã ban chứng tỏ bạn vi phạm rule của diễn đàn, mình không có ý kiến gì về vấn đề điều hành của mod, smod và admin cả vì tất cả những người nắm "thượng phương bảo kiếm" đều đã được lựa chọn rất kỹ để đảm bảo một diễn đàn trong sạch và lành mạnh.

Mình hiểu rõ bạn rất quan tâm đến tài khoản trên diễn đàn, nỗ lực liên lạc của bạn chứng tỏ bạn coi trọng diễn đàn cũng như coi trọng những đóng góp (nếu có) của mình đối với diễn đàn và mong muốn diễn đàn phát triển hơn.

Tuy nhiên luật là luật. Mong bạn chú ý lần sau.

3. camtrang49

camtrang49 Lính mới

Nick đã ban chứng tỏ bạn vi phạm rule của diễn đàn

4. NguyenMinhDuc

NguyenMinhDuc Lính mới

mình nghĩ là cần phải ban những đối tượng nào hay spam ý toàn post những bài linh tinh thui

5. maiditim

maiditim Super Moderator Super Moderator

Tham gia các cộng đồng, forum trước hết riêng đối với VNW mình chỉ hiểu là được tham gia làm quyen với tất cả mọi người. Được đóng góp và xây dựng ý kiến qua những bài comment những bài viết có ý nghĩa. Thấy được những khó khăn, của Ae cùng ngành nghề đang gặp. Chia vui cùng mọi người khi vượt qua tất cả để lên top thành công. Bởi trong công việc không phải lúc nào cũng được suôn sẻ, cũng có những lúc khó khăn cần sự hỗ trợ, mách bảo chia sẻ chân thành từ mọi người, thành viên trên diễn đàn.Vì là cộng đồng chung khi xây dựng và phát triển muốn bền vững mạnh cần phải có những quy định, nội quy thì mới duy trì được. Chắc chắn phải vi phạm thì bạn mới bị xóa nick. Có 1 sự đáng buồn là bạn chưa đọc rõ quy định trước nên giờ bị xóa nick lại không hiểu là tại sao. Hơn nữa nếu xác định đăng ký thành viên vào các forum về SEO nói chung chỉ để lấy backlink thì là một sai lầm lớn.

6. BaAnh9

BaAnh9 Đang làm quen

Admin, smod và mod mình nghĩ các bác cũng nên quan tâm chút những kiểu comment thế này!
    Mình gặp khá nhiều trường hợp comment kiểu này, toàn là lấy 1 phần nội dung của người khác đã post hoặc là viết có 1 câu như "cảm ơn, bài viết rất hay" mà chẳng bị sao cả, thỉnh thoảng gặp mình còn report, chứ lúc nào cũng gặp thì thực tế không thể report nổi @@
    Comment toàn kiểu chủ yếu chỉ lấy backlink chữ kí chứ không hề muốn tham gia diễn đàn thì phải.

7. 8xdesign

8xdesign Cảnh sát thôn - Spam cẩn thận =_+

Trường hợp của bạn, mình là người Ban nick. và mình cũng nhớ mình Ban nick bạn vì lý do gì.

http://vnwebmaster.com/thong-bao-ch...ao-ve-viec-cap-nhat-rule-thang-10-2013-a.html

3. Thư mục QUẢNG CÁO sẽ giới hạn chỉ post bài quảng cáo, quảng bá liên quan đến dịch vụ WEB: như domain - hosting - web services - seo ... Tất cả các bài quảng cáo gửi sai quy định trên sẽ BAN thẳng tay.

Mong bạn thông cảm.

8. tienconnectionman

tienconnectionman Lính mới

mình nghĩ là cái gì cũng có lần đầu. nếu các nick tham gia thời gian lâu mà chưa vi phạm gì thì có thể nhắc nhở cảnh cáo, dù sao cũng đã tham gia diễn đàn này lâu rồi.
    Hơn nữa, việc nhắc nhở cảnh cáo lần đầu cũng làm vui vẻ cả làng, người nhắc cũng cảm thấy tốt ( có thể mất thêm chút ít thời gian để xem xét) mà người bị nhắc cũng không bị ức chế ( nhiều khi vô tình chứ ko cố ý ).

kể ra thì bao nhiêu công sức tham gia trên diễn đàn bị xóa chỉ trong một sớm cũng tiếc. Mong mọi người làm việc với nhau dựa trên cả lý lẫn tình nhé. :dauhang::spam::nhau:

9. 8xdesign

8xdesign Cảnh sát thôn - Spam cẩn thận =_+

Để mình nói 1 câu phân bua thế này.

DIỄN ĐÀN CÓ 1 QUY ĐỊNH RÕ RÀNG. CÁC THÀNH VIÊN KHÔNG ĐƯỢC CLONE USER.

Mình tin bạn chủ topic biết bạn đã Clone bao nhiêu nick để spam. Mình chưa Bem hết số nick đó thì thôi.

Mình quét rác của forum vì muốn 1 forum chất lượng thực sự cho anh em hoạt động. Mong anh em thông cảm

10. trannhuta

trannhuta Đang làm quen

Mình cũng vừa bị ban cái nick kowalsky, mượn của thằng bạn viết bài cộng tác webmaster. Thế là báo MR bổn lỡ xơi trang này rồi. Ngồi bùn hiu hắt. Thấy có lỗi với thằng bạn mình quá. Công tình nó đặt chữ ký này nọ. Bài viết của mình cũng chỉ là cộng tác không có gì phá hoại mà admin với mod làm cũng căng quá.

11. babyinternet

Cộng tác, cộng dồn, cộng hưởng, cộng gì thì cộng cũng không thể vượt qua được giá trị cốt lõi mà diễn đàn mong muốn đem đến cho thành viên: KIẾN THỨC VÀ KINH NGHIỆM.

Bạn có thể cho đó là bài cộng tác nhưng nếu chúng tôi xác định bài viết không phù hợp, không có ích hoặc thậm chí gây phiền toái cho thành viên khác chúng tôi vẫn có thể xử lý bạn. Đã nói rất nhiều lần : LUẬT Ở VNWEBMASTER LÀ KHÔNG CÓ LUẬT nên các bạn đừng dẫn luật ra đây. Chúng tôi xử lý cân đối giữa tình chứ không phải gò bó theo lý nên khỏi bắt bẻ các mod chi cho mệt.

Các mod đều là những người có tuổi đời, có độ chính chắn và thâm niên tham gia thảo luận trên nhiều diễn đàn trước khi điều hành diễn đàn này nên các bạn có thể yên tâm là họ hầu như không bao giờ xử sai (nếu có sai thì ở VNW cũng không có luật :boss:)

Chúng tôi giữ quyền làm luật, nhưng không có nghĩa là chúng tôi không biết lắng nghe. Mọi bức xúc, khó khăn dù là nhỏ nhất của các bạn đều được chúng tôi lắng nghe và tiếp nhận đóng góp một cách trân trọng. Điển hình như topic này.

12. babyinternet

Mình chưa check nick trước của bạn vì lý do gì mà bị khóa. Nhưng nick này của bạn được mình cho tạm nghỉ 7 ngày vì lý do spam. Xem lại mình trước khi lên đây phát biểu nhé. Mod thừa sự hiểu biết và kinh nghiệm để nhận ra bạn có spam hay không.

13. dienlanhphuclocgia

dienlanhphuclocgia Đang làm quen

Cứ theo luật mà làm thôi.Tuy nhiên luật pháp thì cũng phải có cài tình.Mình nghĩ các Mod nên xem xét lại vấn đề nhắc nhở trước khi ban nick.Luật là để răn đe, giáo dục.Vì vậy nên có hình thức nhắc nhở, khiển trách trước khi "xử tử" đối với những trường hợp nhẹ hoặc không cố ý.

14. namdinh24h

namdinh24h Lính mới

Spams và tạo nhiều nick bị phạt là đúng rồi bạn ah.

Các diễn đàn đều không hoan nghênh việc này

Đang tải...