[Help] Website bị lỗi kết nối bị hết thời gian chờ ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp/Thảo luận SEO/SEM' bắt đầu bởi steave, 30/8/15.

1. steave

steave Đang làm quen

Chào anh em trong diễn đàn
    Em đang có một vấn đề rất nghiệm trọng cần nhờ các pro trợ giúp ạ
    Trong mấy ngày gần đây web em hay bị tình trạng lỗi " hết kết nối thời gian chờ " như hình bên dưới
    Em có gọi điện cho bên cung cấp host thì họ bảo khả năng web em bị truy cập từ 1 ip nhiều quá nên dẫn đến web bị quá tải và không truy cập được :(
    Vấn đề này em cũng không dành nên cũng chỉ còn cách là nhờ bên cung cấp host họ khắc phục
    Nhưng khắc phục xong được hôm nay thì ngày hôm sau lại bị lỗi ạ
    Web em đang đẩy mạnh SEO và một số từ khóa cũng đã có top, không biết khách hàng search từ khóa mà vào web em có bị lỗi này không ạ ?
    Có bác nào đã gặp trường hợp nào như này chưa ạ ? có thể hướng dẫn em cách khắc phục được không ạ ?
    Chứ một ngày mà nó lỗi tới 2 - 3 lần như này làm em nản SEO web quá ạ :(

2. khunglongbaochua4491

khunglongbaochua4491 Đang làm quen

Thông thường những lỗi như này là do host thôi. Hoặc code web của bạn có xung đột gì đó dẫn đến host quá tải. Hoặc do bị spam traffic

3. tuanstda2

tuanstda2 Đang làm quen

Cái này có thể do mạng lag quá không tải về kịp thôi mà

4. babyinternet

babyinternet Administrator

Lỗi này do nó dịch thành tiếng Việt nên hơi khó hiểu, đây là lỗi request timeout. Thông thường khi một yêu cầu tải trang được gửi tới server web thì server web sẽ phản hồi lại 1 trạng thái (ví dụ 200 nếu mọi chuyện ok, 404 nếu không tìm thấy trang...). Lỗi request timeout xảy ra là sau một thời gian nhất định mà trình duyệt không nhận được phản hồi từ máy chủ.

Lỗi này không phải do mạng lag đâu nha bạn tuanstda2.

Bên support cung cấp thông tin cho bạn như vậy là chính xác rồi đó. Nguyên nhân chủ yếu là:

1. Lượng người truy cập cùng một thời điểm quá cao dẫn đến máy chủ không xử lý kịp. Có thể là website của bác hoặc một cái web nào đó nằm trên cùng server với bác.
    2. Tài nguyên máy chủ cạn kiệt (CPU, RAM)

Bác cần theo dõi chính xác thời điểm trước khi website xảy ra hiện tượng đó có traffic tăng đột biến hay không (qua Google Analytics cũng được).

Nếu web có lượng người dùng tăng đột biến nhiều khả năng quá tải, giải pháp là chuyển đến một gói hosting khác phù hợp hơn.

Ngược lại, nếu không phải web mình có lượng người dùng tăng đột biến thì có thể do cái web nào đó nằm cùng server với mình gây ra, trường hợp này đề nghị nó hỗ trợ mình move qua một server khác để khỏi ảnh hưởng.

Ngoài ra cũng cần theo dõi thêm lượng tài nguyên mình sử dụng (số lượng request, thời gian truy xuất sql...) nếu bác có thể.

5. doind

doind Đang làm quen

Vậy nếu mà mình có chuyển host khác hay nâng cấp host lên thì sẽ hết hiện tượng này, vậy khi chuyển host liệu có ảnh hưởng tới thứ hạng từ khóa?

6. roseblue

roseblue Đang làm quen

Chuyển host thường mất 24h để web hoạt động trở lại thì phải!
    Vậy nên ít nhiều ảnh hưởng đến web khi bot truy cập, tuy nhiên ko đáng lo, vài ngày sau lại ổn định!

Đang tải...