Hỏi anh em seoer

Thảo luận trong 'Forum Seeding' bắt đầu bởi xuanphong, 15/5/14.

1. xuanphong

xuanphong Đang làm quen

Em là 1 thành viên SEO mới, không co kinh nghiệm nhiều về SEO mong các bác giúp đỡ.
    Vấn đề của em là thế này: em muôn hỏi các blog để SEO hiệu quả ngoài blogspot, wordpress, tầm tay. Thì còn blog nào mà em có thể chơi, và SEO hiệu quả, em mạo muội xin các seoer có nghiệm chỉ giáo.
    Bác nào biết thì trả lời chi tiết tí nha.

----------------------------------------------
    Em cảm ơn

2. nguyenhoangan_1

nguyenhoangan_1 Lính mới

Kỹ năng viết SEO
    More Sharing ServicesShare|Share on facebookShare on gmailShare on twitterShare on email
    Nhiều Seoer cho rằng: để đáp ứng được hai từ “lên top” mà phải chạy đua với thời gian – một cuộc đua không điểm dừng. Chính vì thế, các bài viết Seo chỉ thay đổi từ khóa, thay tiêu đề và chỉnh sửa một lượng nhỏ yếu tố mỹ thuật là có một bài Seo theo số lượng, cung cấp cho “bác” google như một món ăn hàng ngày. Phải chăng họ thiếu kỹ năng viết Seo?

Viết Seo không khó, quan trọng một Seoer phải là người có ý tưởng (idea), biết quản lý ý tưởng, liên kết chúng thành những vòng tròn vững chắc, hậu vệ cho dự án Seo của mình.

Theo quan điểm của tôi, trong kỹ năng viết Seo, đặc biệt ở mảng thiết kế website bán hàng chuẩn Seo gồm những nội dung sau:

1, Kỹ năng khai thác, xử lý thông tin.

Khi bạn nấu cơm, gạo sẽ là nguyên liệu chính, còn trong Seo thông tin sẽ là nguyên liệu chính để viết bài. Vậy, phải khai thác thông tin, xử lý thông tin như thế nào mới có những bài seo chất lượng, hiệu quả?

Có rất nhiều nguồn để bạn khai thác thông tin, nhưng lượng thông tin bạn thu thập phải bổ trợ cho chiến lược Seo của bạn. Nó được coi như những nguyên liệu “thô” cần được “chế biến”, “xử lý” thành nguyên liệu “sống”. Đây mới là vấn đề “mấu chốt” trong kỹ năng khai thác, lựa chọn thông tin.

Vấn đề đặt ra ở đây: Làm thế nào để chế biến nguyên liệu “thô” thành “sống” ? Các bạn nên nhớ rằng: “kỹ năng” là cả một quá trình rèn luyện, tích lũy, chọn lọc, tư duy, học hỏi và sáng tạo mới có. Chứ không ai sẽ mang đến cho bạn hai từ “kỹ năng” để bạn sử dụng chúng cả. Chính vì vậy, con gái làm Seo hay con trai làm Seo đều phải đủ thông minh để nhận ra điều này.

2, Kỹ năng lựa chọn thông tin.

Trong tay bạn có rất nhiều nguyên liệu “sống”, vâng ! câu hỏi đặt ra ở đây: bạn sẽ lựa chọn nguyên liệu sống nào?

Có người cho rằng: câu hỏi này quá đơn giản, vì bạn cần thông tin nào? bạn sẽ chọn thông tin đó.

Nhưng, vể mặt chủ quan của tôi nhận thấy rằng: đúng, là bạn cần gì? bạn sẽ chọn cái đó. Điều quan trọng, vấn đề bạn chọn có phù hợp với đối tượng bạn hướng tới không? Có logic về hình thức và nội dung không? Đặc biệt, khi thiết kế website bán hàng chuyên nghiệp bạn có tạo nên vòng tròn liên kết nội bộ không? Vấn đề chính sẽ dừng ở điểm này.

3, Kỹ năng sáng tạo: giật “tít” (title), quản lý và liên kết hình tròn.

cham-la-cay Sáng tạo trong giật “tít” (title).

“Tít” – chủ đề mỗi bài Seo rất quan trọng. Con người cũng có tên và bài viết Seo cũng không ngoại lệ.

Đây là một trong những yếu tố quyết định khả năng thành công của bài. Nếu chủ đề bạn chọn hay, thời sự, bổ ích và hấp dẫn thì chắc chắn sẽ thu hút nhiều người đọc và ngược lại.
    Chính vì vậy, làm Seo luôn đòi hỏi ở bạn tố chất “sáng tạo” đặt lên hàng đầu.

cham-la-cay Sáng tạo trong quản lý bài viết.

Seo là một công việc tối ưu về mặt thời gian, coi trọng hai từ “lâu dài”, cho nên quản lý bài viết tốt sẽ là một trong những yếu tố đem lại thành công cho Seo website, Web bán hàng . Để làm được như vậy, thì quảng bá website cũng là một hướng đi để bạn quan tâm. Bên cạnh đó, không thể thiếu sự sáng tạo của các nhà Seoer.

cham-la-cay Sáng tạo trong liên kết hình tròn.

Sự thông minh của các Seoer khi viết bài: phải biết liên kết hình tròn nội bộ được thể hiện qua nội dung bài viết, qua các từ khóa và hướng chúng tới một mục tiêu cụ thể mà cá nhân mình đã đề ra. Quan trọng, bạn phải sáng tạo khi lập kế hoạch để viết Seo.

4, Yếu tố thời gian và khả năng “chỉnh chu” ngôn từ.

Thời gian sẽ giúp bạn thành công và thời gian cũng sẽ đẩy bạn xuống vực thẳm thất bại. Chính vì vậy, bạn phải quản lý thời gian thật tốt để mang lại hiệu quả cao.

Bạn đừng chạy đua để có số lượng bài cung cấp món ăn hàng ngày cho google mà quên đi tính “thực tế” nó sẽ làm chất lượng bài viết nhàm chán, lỏng lẻo, thủ thuật… vực sâu thất bại sẽ ở cách bạn một trang giấy.

Ngoài ra, khẳ năng “chỉnh chu” ngôn từ sẽ là điều kiện cần cho bạn để viết bài. Nhưng, không phải ai cũng có ngôn từ tốt để viết, bởi nó là tập con của hai dòng chữ “kỹ năng” và “kinh nghiệm”.

Kết luận:

Vậy, một seoer thiếu đi kỹ năng viết seo cũng như cây thiếu cành.

Bạn có thể dùng nhiều thủ thuật viết bài seo nhưng nội dung bài không phong phú, không mới lạ, thiếu sáng tạo thì con đường đến thành công sẽ tựa như hình tròn, hình vuông mà không phải đường thẳng thứ bậc.

Các bài viết liên quan:

Vinamax : quan niệm về thương hiệu

3. xuanphong

xuanphong Đang làm quen

cảm ơn câu trả lời của bạn nhưng nó chẳng ăn nhập điều mình muốn hơi. à nhân tiên đây mình hỏi thêm, các bài viết của mình viết và xuất bản đã khá lâu hơn 1 tháng, hôm nay tình cờ mình kiểm tra ahrefs thì thấy trả link về, vậy cho hỏi sao nó lại lâu trả link về đến như vậy

4. meocon2014

meocon2014 Đang làm quen

Nhìn cái chữ ký của bạn là biết bạn cũng là nhân viên seo có kinh nghiệm rồi, chắc bạn đang đi câu view đây.

5. nhutha

nhutha Đang làm quen

Cám ơn sự chia sẻ của nguyenhoangan. Rất chi tiết và dễ hiểu !

6. guyblack

guyblack Guest

Còn blog opera, scoopit.nhưnsg theo mình mới học seo thì tốt nhất là làm blogspot là tốt nhất

7. jodiescao

jodiescao Lính mới

tất cả MHX bạn có thể chơi giúp bài viết index rất hiệu quả

8. lovemusic101

lovemusic101 Đang làm quen

Bài viết trên diễn đàn còn phải chờ thời gian để được index nhé! Tùy vào diễn đàn, có thể 1 ngày, 2 ngày, 1 tuần, thậm chí 1 tháng!
    Và index xong chưa chắc đã có backlinks về ngay hoặc ahrefs chưa cập nhật ngay được.
    Còn blog thì bạn có thể tham khảo thêm bang.vn, yume.vn, google sites, tin.vn,...

9. chanhmuoi1510

chanhmuoi1510 Đang làm quen

Ngoài giúp index nhanh ra mạng xã hội còn có tác dụng gì nữa không bạn

10. teenboutique20

teenboutique20 Đang làm quen

SEO quan trọng nhất là nội dung bài SEO í... Nội dung chất lượng thì SEo nhanh và giữ TOP lâu lắm

11. helloforme

helloforme Lính mới

Nói chung nhiều loại Blog lắm,zing,Yume nữa

12. napoleonyb

napoleonyb Lính mới

Cám ơn sự chia sẻ của nguyenhoangan. Rất chi tiết !

13. minhtranfx

minhtranfx Lính mới

Chào bạn!
    Theo câu hỏi của bạn mình có thể khuyên bạn đơn giản như sau: Blogspots, wordpress đã là quá đủ để bạn làm những trang vệ tinh hoặc moneysite rồi. Thực ra không nên lan man nhiều, nếu có tìm thêm thì làm thêm ở google site là đủ bởi dịch vụ lâu dài và chuyên nghiệp.

Vấn đề ở đây là blogs bạn làm với các mã nguồn ở trên đã ok chưa, tôi thấy các seoer ở Việt Nam hiện nay đang bị hiểu sai cách tìm kiếm backlinks bằng việc mở thật nhiều blogs với nhiều chủng loại trong khi các blogs họ dùng thường rất vô giá trị.

14. songcon

songcon Đang làm quen

còn google site nữa bác ơi google thì bác làm thoải mái luôn

Đang tải...