Hỏi: Tự động chuyển sang host mới khi host hiện tại bị die?

Thảo luận trong 'Domain & các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi manh, 4/4/14.

1. manh

manh Đang làm quen

Chào các bạn,

Các bạn cho mình hỏi:

Hiện tại mình có 1 website và 2 hosting (Host 01 và Host 02) cùng chứa code website này. Khi người dùng truy cập website thì mặc định nó chạy trên Host 01. Vậy có cách nào để khi Host 01 bị die thì người dùng truy cập website nó sẽ chạy website trên Host 02 không?

Dưới đây là hình mô phỏng bài toán của mình.

Vậy nếu bạn nào biết cách xử lý này thì hướng dẫn giúp mình nhé. Xin cảm ơn! :))

ps: Do mình nghĩ giải pháp sẽ phải dùng liên quan đến cấu hình domain & DNS nên post vào mục domain.

2. Nguyen_Thu

Nguyen_Thu Công an thôn vnw Super Moderator

Tại sao không đơn giản hóa = cách dùng 1 host ổn định :D hoặc lượng visit quá khủng thì xài vps, server :))

3. BaAnh9

BaAnh9 Đang làm quen

Có đấy bạn, nếu không truy cập vhososhosst 1 được thì lí do chính chủ yếu là do bị ddos hay quá tải thôi. Trong host thường có phần để bạn chuyển hướng khi site quá tải, trước đây mình dùng thì nhà cung cấp họ giúp dns sang google khi quá tải, bạn hỏi nhân viên kĩ thuật xem họ giúp được gì không. :)

4. an_choi

an_choi Lính mới

Cài này mình nghĩ chắc chỉ cấu hình trong phần domain thôi, khi hosting kia quá tải thì chỉnh ở domain trỏ sang hosting thứ 2. Nhưng mà tốt nhất nên đầu tư lấy 1 hosting limit băng thông mà dùng bạn ak

5. manh

manh Đang làm quen

Dùng VPS thì cũng phải hiểu khá nhiều về cách quản lý nó bạn ah. Còn host ổn định thì cũng có lúc bị die nên mình muốn đưa thêm phương án dự phòng như trên.

Mình cũng nghĩ là cấu hình Domain nhưng chưa biết làm thế nào cả. Theo mình nghĩ logic như sau:

Khi người dùng Request đến máy chủ phân giải tên miền --> Nó sẽ check xem host 01 có ổn không? Nếu ổn thì chạy host 01, ngược lại chuyển sang host 02.

Bạn nào biết cấu hình như thế nào gợi ý cho mình nhé.:longlanh:

6. HostVN.net

HostVN.net Đang làm quen

Mô hình của bạn chỉ là giải pháp cá nhân. Hãy nghĩ tới giải pháp ở cấp hạ tầng, tức là lựa chọn đơn vị cung cấp dịch vụ nào đó hỗ trợ mô hình trên. Câu trả lời đơn giản thôi: chính là Cloud Hosting, Cloud VPS đấy. :hehe:

Một tính năng của Cloud VPS chẳng hạn, là khi 1 server bị off thì nó tự động chuyển người truy cập website sang 1 server khác với cùng dữ liệu đấy!!!

Đang tải...