Hướng dẫn đăng ký địa chỉ email theo tên miền riêng với Microsoft

Thảo luận trong 'Domain & các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi babyinternet, 6/8/13.

1. babyinternet

babyinternet Administrator

Việc Google ngừng cung cấp miễn phí dịch vụ email theo tên miền khiến cho nhiều người mới đăng ký tên miền mới cảm thấy hụt hẫng vì không thể sở hữu và sử dụng địa chỉ email theo tên miền với dung lượng lớn, được hỗ trợ bởi Gmail. Tuy nhiên, bạn đừng vội thất vọng, bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn làm được điều đó với sự trợ giúp của một hãng phần mềm nổi tiếng và là đối thủ cạnh tranh của Google: Microsoft với dịch vụ mail Outlook của họ. Đặc biệt, số lượng email cho phép đăng ký hiện tại là 50 – lớn hơn con số của GMail cho phép đến 5 lần.

1. Đăng ký email theo domain

Bước 1: Đăng ký dịch vụ custom domain

Để đăng ký dịch vụ email theo domain của Microsoft(Outlook), bạn cần truy cập vào địa chỉ domains.live.com và nhấn vào liên kết Get started và bắt đầu điền thông tin tên miền bạn muốn đăng ký vào, sau đó chúng ta nhấn Next để tiếp tục.

Ở bước tiếp theo, Outlook sẽ đề nghị bạn đăng nhập với một tài khoản người dùng của Microsoft, tài khoản này sẽ dùng quản lý các tài khoản custom email được tạo ra. Bạn tiến hành đăng nhập bình thường thường – dĩ nhiên ở đây bạn phải tạo một tài khoản ở Microsoft trước (dễ nhất là đăng ký outlook.com).

Sau đó chúng ta sẽ xác nhận lại việc đăng ký này bằng mã Captcha như hình:

Bước 2: xác nhận và cấu hình email

Ở bước này bạn phải xác nhận lại với Microsoft là bạn là chủ sở hữu của tên miền đồng thời tiến hành các xác lập cho tên miền của mình.

Đến đây, bạn được Microsoft cung cấp các record cần thiết và yêu cầu bạn thêm vào danh sách các record của tên miền. Việc này ngoài xác nhận tên miền thuộc tài sản của bạn còn giúp cho bạn tránh bị đưa vào spam box… Lần lượt chúng ta sẽ tiến hành xác nhận. Những record quan trọng mà NhanWeb đề nghị bạn bổ sung là:

- Mail setup(bắt buộc): giúp xác nhận chủ sở hữu tên miền
    - Server trust: hạn chế các server mail khác đưa bạn vào spam box
    Một khi bạn xác nhận được chủ sở hữu, bạn có thể làm tươi lại trang, nếu hoàn tất bạn sẽ nhận được thông báo

Vậy là bạn đã hoàn tất việc đăng ký.

Bước 3: Cấu hình đường dẫn kiểm tra email

Thay vì chúng ta đăng nhập Outlook để kiểm tra email, bạn có thể thiết lập một đường dẫn riêng để người dùng của mình đăng nhập và kiểm tra email. Dịch vụ này tương tự như dịch vụ mà Gmail đã cung cấp trước đây. Để thực hiện việc này, bạn truy cập vào phần Custom addresses ở menu bên trái và bổ sung một đường dẫn.

Bạn có thể bổ sung bao nhiêu đường dẫn tùy thích, trong ví dụ trên NhanWeb muốn người dùng đăng nhập email để kiểm tra bằng đường dẫn mail.domain.com. Dĩ nhiên, tương tự như Gmail, bạn phải khai báo thêm 1 record tương ứng dạng CNAME và trỏ về go.domains.live.com.

Bước 4: Tạo user và sử dụng

Bước này mình nghĩ là mình không cần hướng dẫn gì nhiều, chúng ta chỉ việc tạo ra các user tùy ý để sử dụng mà thôi. Việc này tương đối đơn giản.

2. Lời kết

Dịch vụ tạo email theo tên miền của Google hiện nay đã chuyển sang thu phí người dùng, điều này làm cho những nhà phát triển web ở Việt Nam gặp nhiều khó khăn trong việc tìm kiếm một dịch vụ tốt, lại miễn phí để sử dụng. Bên cạnh các dịch vụ phần mềm của mình, Outlook của Microsoft có lẽ là một lựa chọn không tồi nếu không muốn nói là rất tốt với lượng email cho phép tạo khá lớn (50 email).

Nếu bạn đang cảm thấy thất vọng vì Google bắt bạn đóng một khoản phí hàng năm để có thể sử dụng dịch vụ của họ, bạn có thể vui lên khi đọc bài viết này.

Nguồn: Blog NhanWeb

2. nguyendattai

nguyendattai Đang làm quen

Mình may mắn, có 2 web chính đã đăng ký với Google Apps từ lâu rồi. Dùng Gmail vẫn thích hơn.

3. 8xdesign

8xdesign Cảnh sát thôn - Spam cẩn thận =_+

Lão nhân già đi copy bài của em :p

4. babyinternet

babyinternet Administrator

Chú cứ đùa, anh rặn bỏ bà mới ra được 1 bài cho anh em đọc ý chứ :D

5. carymich

carymich Đang làm quen

Khiếp anh, dùng câu "dặn" mà hãi quá. Những em vẫn thích anh lên đặt gạch cho anh :D

6. perfect2009

perfect2009 Lính mới

Mình đang thử tạo cái này cơ mà cái bước xác mình tên miền, tạo mấy bản ghi MX, TXT rồi mà vẫn chưa đc. Refresh mãi vẫn chưa đc :((

7. Nguyen_Thu

Nguyen_Thu Công an thôn vnw Super Moderator

Sao em làm mãi mà nó cứ báo là chưa verify nhỉ? :(

8. thuanvm1102

thuanvm1102 Lính mới

Hôm 10/04/2014 Microsoft chính thức ngưng hỗ trợ dịch vụ này rồi nhá.

9. manh

manh Đang làm quen

Hôm nay 17/04/2014 mình làm thử nhưng thấy tin này hết vui luôn :D

10. 3zoka

3zoka Guest

Trước mình cũng từng làm cái này khi Google Apps không cho free nữa .Giờ Ms lại ngưng dịch vụ thì chắc phải mất phí cho anh Gồ rồi :flame:

11. huyentrang2012

huyentrang2012 Lính mới

chào các bác, e mem mới. Thấy các bác đang thảo luận vụ email tên miền, e mới tăm tia được vụ giảm 80% chi phí sử dụng email của google ạ, có bác nào ham hố không ạ?

12. vnadall

vnadall Lính mới

Cuộc vui nào cũng đến hồi kết thúc, dịch vụ miễn phí chỉ để câu khách thôi :(

13. kieukhuynh

kieukhuynh Đang làm quen

Thường mình dùng đăng kí luôn trên hosting cho tiện. tuy hơi tốn kém ít nhưng dùng vấn được. mình cũng đăng kí rồi dung lượng được ít.

Đang tải...