Hỏi Nghỉ đẻ bị xuống làm công nhân

Thảo luận trong 'Tình yêu - Ước mơ - Sở thích - Tâm sự' bắt đầu bởi saccalo, 2/6/17.

1. saccalo

saccalo Đang làm quen

Chào các bác, em xin phép admin cho e đăng bài này vì e không biết tâm sự và hỏi ai được.
    Chả là em làm quản trị web cho một doanh nghiệp, tính đến thời điểm e nghỉ đẻ là được 5 năm 3 tháng 12 ngày. Sau khi e nghi đẻ được 6 tháng doanh nghiệp đó không gọi em đi làm mà ngượi lại em phải gọi để được đi làm, em lên thì họ nói giờ việc của e người khác đảm nhiệm và họ cho em xuống làm công nhân, em nghĩ bực quá định nghỉ nhưng mà em nghỉ thì họ lại không thanh toán bảo hiểm cũng không trả sổ cho em, em phải đi làm công nhân đến hết năm 2017 họ mấy thanh toán bảo hiểm cho em.
    Em phải làm sao đây các bác.

2. Thống Nhất Complex

Thống Nhất Complex Lính mới

Trường hợp của bác khó thật, em đi làm chưa bao giờ nghĩ đến việc đóng bảo hiểm, mà e tưởng cứ nghỉ 1 cái là công ty phải trả sổ bảo hiểm luôn chứ? sao lại phải đợi làm hết mới được trả nhỉ? Trả cho mình để mình tự về nộp cũng được chứ sao.

3. saccalo

saccalo Đang làm quen

có hợp đồng chứ bác ơi, e có lên bảo hiểm hỏi nhưng họ nói doanh nghiệp em làm đang nợ bảo hiểm từ tháng 4/2016 nên em tháng 1/2017 mấy sinh nên chưa được thanh toán bảo hiểm, còn việc của em thì cơ quan bảo hiểm nói chắc do doanh nghiệp khó khăn, nản luôn

Chỉnh sửa cuối: 3/6/17
  4. boyhtql

boyhtql Đang làm quen

Chỉ những Công ty tư nhân (tự phát) hợp đồng không rõ ràng mới vậy thôi chứ doanh nghiệp Thực sự ai làm thế.
    chỗ mình giờ nhiều công ty mọc lên liên doanh của nước ngoài mặc dù làm công nhân nhưng tất cả chế độ đãi ngộ đều đầy đủ.. kể cả nghỉ đẻ.

5. saccalo

saccalo Đang làm quen

mình đã chính thức nghỉ làm ở công ty đó rồi các bạn ah, nó lừa người, có đến cơ quan pháp luật để kiện mình cũng k kiện được,con kiến mà kiện củ khoai kiện sao được chứ

6. babyinternet

babyinternet Administrator

Thật ra nếu làm đúng luật thì công ty đó cũng mệt đó. Bạn nên lên sở lao động thương binh xã hội mà hỏi thì sẽ có lợi hơn cho bạn. Trường hợp của bạn theo mình là khả năng bạn thắng kiện(nếu có) sẽ cao tuy nhiên còn tùy tình tiết cụ thể.

Lên đó hỏi sau đó nhờ luật sư tư vấn nếu cần. Đừng sợ tốn kém, cứ hẹn luật sư đi làm việc hỏi cho rõ đúng sai đã, không nhất thiết phải khởi kiện :)

7. saccalo

saccalo Đang làm quen

cho em tìm đâu ra luật sư chứ bác, dưới em là huyển mà, với cả công ty này nó được các bác cơ quan nhà nước bảo kê cho hết rồi nó có lo cái gi đâu

8. pekon

pekon Lính mới

chào bạn, bạn đã làm đơn nghĩ việc chưa ạ, nếu làm thì bên công ty phải ký, mà công ty không ký thì bạn cũng nộp đơn bên nhân sự, kể từ ngày nộp đơn 30 ngày bạ có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng, song song đó bên công ty phải kết sổ bảo hiểm và trả cho bạn để đi lãnh bảo hiểm thất nghiệp. Không có luật nào mà công ty hok trả sổ cho bạn.

Còn cái vụ mà kéo dài làm hết năm có khi công ty chưa đóng đủ bảo hiểm cho bạn nên như vậy??? Bạn phải làm cứng lên và phải biết luật chứ hok nó đè đầu cỡi cổ đó bạn à.

Đang tải...