Nguyên nhân khiến từ khóa bạn dậm chân tại chỗ, bị dance

Thảo luận trong 'Hỏi đáp/Thảo luận SEO/SEM' bắt đầu bởi nguyentruong17, 1/7/15.

1. nguyentruong17

nguyentruong17 Đang làm quen

Chắc hẳn trong quá trình làm SEO của mỗi người đều ít nhiều gặp phải trường hợp từ khóa bị Dance hoặc thậm chí đứng yên tại chỗ trong vài tuần liền, vậy gặp phải trường hợp đó các bạn sẽ xử lý ra sao? đây cũng là câu hỏi được rất nhiều người thắc mắc với chúng tôi. Bài viết sau tôi sẽ chia sẻ những nguyên nhân khiến từ khóa của các bạn vẫn dậm chân tại chỗ.

Từ khóa bị Dance có 2 nguyên nhân đó là do các bạn onpage hoặc backlink có vấn đề nhưng từ khóa đứng yên một chỗ không nhúc nhích thì có nghĩa là site của bạn vẫn chạy ổn định chỉ có điều là nó chưa đủ mạnh để có thể nhảy lên tốp cao hơn.

Nguyên nhân:

Thứ 1: website của bạn vừa mới được xây dựng và bạn thông báo với google, thì khi đó những con bọ của google cũng cần thời gian hoạt động kiểm tra phân tích để đánh giá thứ hạng của website bạn. Với trường hợp này bạn không cần quá lo lắng, việc đầu tiền cần làm là khai báo site của bạn với google thông qua webmaster tool hoặc và submit lên các công cụ tìm kiếm khác. Đừng quên xem lại file robots và sitemap có bị chặn gì không nhé.

Thứ 2: Từ khóa mà bạn lựa chọn SEO có nhiều đổi thủ cạnh tranh với bạn và những gì bạn làm vẫn chưa đủ để vượt qua mặt đối thủ. Giải pháp dành cho bạn là hãy kiên trì xây dựng một website tốt hướng tới người dùng và xây dựng backlink thật tốt, vững chắc. Trong cuộc chiến lên top không có dấu chân kẻ lười biếng nhé.

Thứ 3: Nội dung của bạn chưa khiến google đánh giá cao so với đổi thủ, việc bạn bị xếp dưới cũng là điều dễ hiểu. Nếu như trước đây backlink có phần lấn át thì hiện nay nội dung chất lượng và hướng tới người dùng lại lên ngôi. Trong những quy tắc bất biến trong SEO thì content bao giờ cũng được xem là King the world. Hay chăm chút cho từng bài viết, bức ảnh bạn sẽ không bị google phụ đâu.

Thứ 4: Lượng liên kết mà bạn đang xây dựng cho website chưa đủ chất lượng, và còn thiếu hơn so với các đối thủ của mình. Bên cạnh việc có một nội dung tốt thì việc xây dựng backlink là điều rất cần thiết. Nhưng đừng quên bạn phải có một liên kết nội bộ(internal link) thật vững chải trước khi đi tìm kiếm liên kết ngoài(external link). Lượng backlink cũng cần được da dạng bởi nhiều domain và từ những nguồn uy tín thì mới được google chấp nhận và đánh giá cao.

Kết:
    Ngoài ra vẫn còn nhiều nguyên nhân và giải pháp khác mà chúng tôi không thể đề cập hết. Nếu bạn gặp phải một số trường hợp khác nữa mình không nêu ra được hết tất cả, bạn nào đã từng gặp phải trường hợp này thì chia sẻ để thảo luận tìm hướng giải quyết nhé. Chúc các bạn SEO thành công với nhiều từ khóa!

Nguồn: daotaoseo .edu .vn

2. khamnamkhoa

khamnamkhoa Đang làm quen

Tóm tắt lại là 2 vấn đề nội dung và backlink. Nội dung phải độc đáo thu hút người dùng và phải thường xuyên cập nhật, Còn link thì phải xây dựng được hệ thống backlink chất lượng bền vững

3. chunghic

chunghic Lính mới

Thông thường dance là do lượng backlink đi nhiều mà quên đi việc phát triển nội dung trong trang web. hoặc cũng có thể chỉ viết nội dung mà không chèn những liên kết nội bộ chặt chẽ thì cũng bị.

4. boychung2006

boychung2006 Đang làm quen

từ khóa dậm chân tại chỗ là bạn chưa cập nhật nội dung cho web và backlink đổ về không chất lượng đó. Hay thay đổi cách thức seo bạn nhé.

5. mailong90

mailong90 Đang làm quen

chủ yếu do lười không chịu làm, ko cập nhập nội dung, ko chịu đi links nên từ khóa cứ đứng im hoặc tụt thôi

6. seogirl8888

seogirl8888 Lính mới

Tốt nhất là có kế hoạch tổng thể ngay từ khi xây dựng 1 website từ việc onpage, nội dung cho tới offpage. Còn nếu là 1 cái web có từ lâu mà chưa từng làm seo thì đến khi tác động seo vào thì kiểu gì từ khóa cũng dance tùm lum, thậm chí là lặn mất tăm hơi luôn.

7. doind

doind Đang làm quen

Đôi khi cũng là do bị đối thủ chơi xấu, do nỗ lực của bạn chưa đủ so với đối thủ, trang của bạn độ trust còn thấp

8. apkhayp

apkhayp Moderator Moderator

Cho em hỏi, ví dụ 1 lượng link lớn tầm 5k link dồn về 1 lần thì từ khóa đó liệu có bị dance không ???

9. foreversq

foreversq Đang làm quen

mình nghĩ nguyên nhân xâu sa có thể là do nội dung của site quá mỏng, site mới chưa có tuổi đời, những site này rất dễ bị dance từ khóa :)

10. dvthuong2007

dvthuong2007 Đang làm quen

Mình từng seo 1 từ mà nguyên 1 tháng nó chỉ đựng 1 vị trí ở trang 2, đi link cũng thế mà bỏ không đi cũng thế, không biết google nó tính kiểu gì :nemta:

11. thienlyma90

thienlyma90 Đang làm quen

Đổ một lượng backlink nhiều một lúc cũng có thể thấy được dấu hiệu dance này , trước mình có mua vài diễn đàn index nhiều link về mỗi ngày đến cả vài k . Từ khóa nhảy qua lại chóng hết cả mặt phải mất cả tháng sau mới ổn định được đúng là sử dụng giải pháp build link như này là con dao hai lưỡi.#:-s

Đang tải...