Nhờ giúp về "Pending" Post trong Wordpress.

Thảo luận trong 'Wordpress' bắt đầu bởi zen.1709, 19/6/13.

1. zen.1709

zen.1709 Đang làm quen

Mình đang tạo chức năng gửi bài cho thành viên.
    Khi thành viên đăng bài thì sẽ ở chế độ "Pending".

Vấn đề cần bây giờ là mình muốn Khách truy cập (chưa login) cũng có thể xem và đánh giá bài Pending đó.
    Đồng thời google bot có thể crawl bài đó và facebook comment cũng có thể sử dụng ở các pending post.

Mặc định pending post chỉ có các thành viên Editor trở lên mới xem được, còn khách và các thành viên bình thường thì ko.

Và nếu được cho mình hỏi thêm là làm thế nào để dùng permalink cho Pending post luôn vì nó đang dùng dạng mặc định, trong khi các bài "publish" thì chạy permalink.

Bác Nhân Baby hay ae nào hiểu rõ WP đi ngang qua góp ý mình phát.

Thanks anh em much! :">

2. babyinternet

babyinternet Administrator

Về mặt tính năng thì pending post của bác chả thua gì một bài viết bình thường ngoài việc nó được gắn lên một cái mác là Pending post mà thôi. Trong trường hợp này bác chẳng cần phải làm gì cả ngoài việc lợi dụng tính năng category của WP để tạo ra một danh mục Pending Post rồi nhét tất cả các bài cần duyệt vào đó. Ngoài ra cũng có một cách khác là dùng tag là pending để lọc tất cả các bài đó ra một chỗ. Cuối cùng bác cứ cho publish hết bài ra là được.

3. zen.1709

zen.1709 Đang làm quen

Thực ra thì mình cũng đã nghĩ đến như bác nói, nhưng mà ngặt nỗi nếu dùng cat khác thì ko được rồi, vì khi post bài tại front-end mình lấy child-of.
    Còn tax thì khi xem 1 chuyên mục thì nó show cả bài duyệt, chưa duyệt...
    Mình muốn khách vẫn có thể xem các bài chưa duyệt random = 1 widget tại sidebar và vote cho nó sang publish và google bot vẫn crawl dc bài đó.
    Còn khi xem chuyên mục chỉ show các bài đã publish (đã duyệt) như bình thường.

4. wp-pro

wp-pro Đang làm quen

Nghe tựa tựa như chức năng vote ảnh để được lên trang chủ trên haivl ấy nhỉ?!

Nếu làm kiểu đó (hoặc kể cả như cái bạn muốn) thì mình nghĩ đơn giản là chỉ tạo thêm 1 custom field cho mỗi bài với key là "_isok", nếu số vote đủ lớn thì cho giá trị "_isok" bằng 1

Trên trang chủ, chuyên mục, tìm kiếm... thì thêm vào query: "meta_key=_isok&meta_value=1"

Như vậy các bài chưa đủ vote sẽ ko xuất hiện trên bất kỳ list nào, nhưng có link vẫn sẽ vào xem được (vì thực chất bài đó được publish rồi) và tất nhiên Google vẫn vào crawl bình thường, link đẹp như mọi bài viết khác...

Tạo thêm 1 trang mới, trong đó chỉ list tất cả những bài chưa vote (ko có _isok hoặc _isok khác 1) cho mọi người vào vote nữa là ok!

Không biết có hiểu sai ý của thớt ko?! :)

5. zen.1709

zen.1709 Đang làm quen

Ý của bác @wp-pro cũng như bác Nhân :gach:
    Dùng tax hay custom_field cũng như nhau..
    Thôi thì quyết định làm theo 2 bác vậy. :boss:

6. funny9x

funny9x Đang làm quen

Có bác nào làm được cái này chưa, support cho mình với, đang mắc quá mà làm mãi mà chưa được.

Đang tải...