Những điều cần làm để tối ưu hóa wordpress

Thảo luận trong 'Wordpress' bắt đầu bởi alopicaso, 6/8/11.

1. alopicaso

alopicaso Đang làm quen

Mỗi trong chúng ta ai cũng muốn mình có 1 blog thật hoàn hảo, có thể giúp người xem thoải mái nhất, nhưng không 1 thứ gì trên đời vừa sinh ra là hoàn thiện cả cho nên Sau đây mình xin giới thiệu một số điều mà bạn cần làm để tối ưu hóa và hoàn thiện blog của mình sau khi cài đặt

1. Thay đổi avatar của bạn tại Gravatar.com ( đây sẽ là hình đại diện của bạn )

2. Đổi password admin của bạn tại Dashboard >> user
    (nếu bạn cài đặt wordpress bằng host riêng thì hãy vào database để đổi username luôn nhé nó sẽ giúp bạn trong việc bảo mật đó)

3. Thay đổi tagline của blog trong Setting >> general setting ( Giúp đỡ 1 phần về SEO )

4. Tạo 1 contact page ( trang liên lạc ) vào Dashboard Pages >> new trong phần template chọn contact form

5. Xóa blogroll links mặc định Vào Dashboard links bạn có thể thêm vào link liên kết hoặc tùy thích

6. Thêm tracking code, vào Google analytics và tạo 1 account và làm theo hướng dẫn của nó.

7. Tạo favicon vào favicon ( Sau khi tạo xong thì nó sẽ cho bạn 1 đoạn code, các bạn đặt đoạn code đó vào giữa đoạn <head> </head>
    trong header.php

8. Tạo 1 rss feed bằng feedburner

9. Cài đặt lại Permalink cho blog, vào setting >> permalink chọn Custom Structure điền vào /%category%/%postname%/ ( theo mình được biết thì dạng cấu trúc này rất hiệu quả cho SEO )

10. Active Akismet - Đây là 1 plugin đi cùng với wordpress nên bạn không cần lo chỉ cần Active trong Dashboard >> plugins >> Akismet rồi lấy số API điền vào

11. Cài Vietnamese permalink đây là plugin do bạn babyinternet plugin này làm việc rất hiệu quả trong việc làm đẹp link nhất là đối với tiếng việt của chúng ta

12. WordPress SEO by Yoast Đây là 1 plugin có thể nói là Công cụ tối ưu hóa SEO tốt nhất

13. Google XML Sitemap - tạo 1 sitemap cho blog của bạn giúp google dễ dàng index trang của bạn lên google

14. Thêm www. mặc định của wordpress là không có www. nhưng nếu bạn nào muốn thì có thể vào dashboard >> setting >> general setting >> site address và wordpress adress

15. wordpress related post Tạo các trang liên kết các bài viết giống nhau cho blog giúp níu kéo đọc giả

16. Connect với jetpack

17. Plugin TagMaker Wordpress Plugin - Tự động trích xuất Tag của bác lonelywolf

18.Tạo cho mình 1 logo mang phong cách của website hãy thể hiện chính mình nhé

2. alopicaso

alopicaso Đang làm quen

em đang sữa chữa máy bác admin đừng có xóa nha :D phù phù gần sửa xong rồi

3. babyinternet

babyinternet Administrator

Ta đang chuẩn bị ra tay dọn dẹp thì nhận đc cái msg này. Sửa không là vào thùng rác nhá :ah:

4. annamensis

annamensis Super Moderator Super Moderator

Cảm ơn bác Alopicaso, bài viết này khá hữu ích vì em đang quản mấy site wordpress.
    @Admin: Cái quy định 5 bài làm khổ em phải chạy lòng vòng cảm ơn. Em tính lập cái topic hỏi về kỹ thuật thôi mà

5. rongconzr

rongconzr Lính mới

bác biết phân trang cho content (bài viết) như thế nào k ? tớ tìm hoài mà không biết phân trang cho bài viết :(

6. onlove_ol

onlove_ol H5N1 VNW

Bạn sử dụng thẻ <!--nextpage--> để ngắt trang và tự chèn link sang page 2,3,4...

7. thienthanaodo

thienthanaodo Lính mới

Hi. Cảm ơn đã chia sẻ :gach::gach::gach::gach:

8. roseily

roseily Lính mới

Thnks bạn. Cũng ổn rồi. Để tìm hiển thêm xem sao, mấy cái chuyện này tưởng đơn giản mà hóa ra phức tạp kinh.

Đang tải...