SEO onpage hay SEO offpage quan trọng hơn

Thảo luận trong 'Tối ưu hóa On-Page' bắt đầu bởi ceo.locxoay, 17/2/12.

1. ceo.locxoay

ceo.locxoay Lính mới

Tớ đang mở cái shop Lốc Xoáy, nếu bạn nào từng đọc qua topic của mình chắc cũng biết. Tớ đang tính học thêm SEO nữa để giúp cho việc xây dựng trang này. Theo các bạn thì nên SEO onpage hay offpage thì đơn giản hơn và cái nào hiệu quả hơn.

Tớ thì ko rành về IT lắm nên thấy việc như tạo backlink thì thích hợp với mình hơn

2. adv_sagalink

adv_sagalink Supervisor Moderator

Mình cũng gà về SEO nhưng theo mình thì onpage và off page khác nhau như thế này

Về đơn giản :

Onpage thì yêu cầu phải rành một chút về "cốt", để tối ưu các thẻ tiêu đề, thẻ miêu tả, url thân thiện, có quyền quản trị để cập nhật nội dung -> phức tạp
    Offpage thì không cần phải có quyền quản trị, chủ yếu là đi rải backlinks -> đơn giản hơn, chủ yếu là phải kiếm đc nguồn backlinks tốt

Về hiệu quả :

ONPAGE : Nếu trang bạn đã submit trên google webmaster và lượng index đều đều thì bạn SEO onpage khá hiệu quả. thậm chí lượng backlink có hạn thì khả năng lên top vẫn có thể xảy ra. Cộng thêm chăm chỉ update nội dung liên tục thì onpage rất hiệu quả --> ý kiến cá nhân mình thôi

OFFPAGE : Với lượng backlink lớn và từ các trang PR cao ( PR>4), offpage khá hiệu quả, mình đã thấy trường hợp lên top chỉ trong 1 tuần với lượng backlink chất lượng được mua bên nhật.

Toàn bộ đây là ý kiến cá nhân mình thôi, tùy theo khả năng bạn sẽ chọn đc hình thức phù hợp. Mình thực chất không phải dân SEO chỉ tự vọc là chính. nên ý kiến của mình có lẽ còn nhiều hạn hẹp :D

3. sialthuong

sialthuong Lính mới

Kiếm cho đủ 5 post còn post bài.

Onpage và offpage thì chả cái nào dễ hay khó cả. Chỉ là ai quen với cái gì hơn thôi.

Thường thì sẽ làm Onpage trước, tối ưu xong onpage thì mới link building cho nó. Cũng có thể làm ngược lại, ko sao cả.

4. dtrhiep

dtrhiep Đang làm quen

Bạn hỏi làm gì khi mà bạn sẽ phải làm cả hai cơ chứ nhỉ.

5. seohut868686

seohut868686 Lính mới

Bác nói làm ngược lại không sao à. Onpage có thể thay đổi cả đg dẫn . Vậy Linkbuild công cốc ah:hang:

6. sialthuong

sialthuong Lính mới

Ý của bác cũng đúng. Có điều ý của mình chỉ nói 2 cái nếu đem so sánh thì 1 chín 1 mười.

Còn việc thay đổi đường dẫn là tối kỵ trong SEO. Trừ khi là site hoàn toàn mới. Còn ko thì thay đổi cấu trúc URL sẽ gần như là SEO từ đầu.

7. bancamden

bancamden Đang làm quen

Theo mình nghĩ ban đầu thì Onpage là quan trọng nhất và là cốt lõi, offpage chỉ là phụ.

8. lananhplus

lananhplus Lính mới

Chỉ cần tập chung onpage thật ngon bạn đã ăn điểm rồi :mage: Google update liên tục, bây giờ tạo backlink không cẩn thận cũng chết. Ngoài ra, quảng bá thương hiệu, hình ảnh công ty, sản phẩm thông qua các trang bookmark mạng xã hội, xây dựng fanpage, hình ảnh riêng, mình nghĩ sẽ tốt hơn. Làm SEO thì không nêu nóng vội, cứ từ từ.

9. born2trade

born2trade Đang làm quen

SEO OFFpage quan trọng hơn , Onpage đã hiệ accs flatform đa làm sẵn hết roài .

10. khanhn14

khanhn14 Lính mới

tối ưu hóa trên trang (onpage) là việc cơ bản trong SEO, cho nên cần phải biết => quan trọng, nếu tối ưu tốt thì việc offpage sẽ dễ lên hơn, do đó mình nghĩ Onpage quan trong hơn

11. nguyenthao_0611

nguyenthao_0611 Đang làm quen

theo tui nghĩ thì onpage tốt rồi mới đến offpage :D

12. thangtm

thangtm Đang làm quen

SEO onpage và offpage theo mình nghĩ giống như 1 bạn học giỏi và một bạn chuyên đi quay bài vậy :D

13. htonline

htonline Lính mới

http://benhviendakhoahanoi.com.vn/nam-khoa.html
    Nếu từ từ khóa mức độ cạnh tranh cao thì On-Page cũng khá là quan trọng đó bác.

14. thach_wsv

thach_wsv Lính mới

Theo minh thi cả hai phải làm tốt hết bạn ơi, vi cai nao củng quan trọng hết, nhung ưu tiên là onpage

15. duyvinalink

duyvinalink Lính mới

Mỗi cái có cái khó riêng bạn ạ :) Với Onpage SEO, bạn cần có khả năng viết bài tốt (để thuyết phục khách hàng mua hàng) hoặc xây dựng được cấu trúc website tốt giúp khách hàng tìm được đúng cái họ cần ngay lập tức. Cái này cần thực hành nhiều mới nhớ hết được. Còn Offpage SEO thì bạn chắc cũng biết đấy, có vô số thứ cần phải biết và thực hành. Nó còn đòi hỏi bạn phải có đầu óc tổ chức và kỷ luật một chút cộng thêm sự bình tĩnh không nóng vội :)

Về ý kiến của mình thì với các từ khóa dễ, yếu tố Onpage đóng góp tới 70% khả năng bạn có thể rank cao cho từ khóa đó. Bạn chỉ cần làm Onpage thật chuẩn và xây dựng một vài link là nó lên top rồi (có khi không cần link). Còn với các từ khóa trung bình, Onpage 40% và Offpage 60% vì mình vẫn cần bàn đạp tối đa từ onpage để không phải phí quá nhiều công sức vào offpage. Còn với các từ khóa khó thì onpage hầu như chỉ là yếu tố đảm bảo bạn đang đi đúng hướng, còn lại tất cả sẽ là link (~90%).

Ý kiến của riêng mình, anh em góp ý nhé :D

16. viethaiabc

viethaiabc Đang làm quen

onpage không tốt thì offpage dù tốt đến mấy cũng chẳng để làm gì! => quan điểm cá nhân, các bác ném đá nhẹ tay :D

17. nguyenhoangba

nguyenhoangba Lính mới

seo như thế nào cũng được bạn ah. chỉ cần mình chăm chỉ thì sẽ lên top thoi

18. hoanggiadrum

hoanggiadrum Lính mới

Nói chung cả hai đều quan trọng cả, kể cả tracffic, lẫn Backlink bác à

19. nhadatchinhchu.com

nhadatchinhchu.com Đang làm quen

on page quan trọng hơn, off sau. site mình là 1 ví dụ điển hình của onpage kém nên vẫn lận đận, có bác nào chỉ giùm cách khắc phục ko giúp với ạ:(

20. giangvo

giangvo Lính mới

Mình nghĩ SEO onpage và SEO offpage cái nào cũng quan trọng, đã làm SEO thì phải làm cả hai, nhưng SEO offpage thì bạn phải chú ý từ khóa đúng với nội dung nhé, đừng gắn linh tinh thì không tốt tí nào. SEO offpage thì mình thấy wikipedia là vô đối (ý kiến cá nhân thôi nha các bạn)

Đang tải...