Thắc mắc về Name Server

Thảo luận trong 'Các kĩ năng quản lý website' bắt đầu bởi nphunghung, 1/7/13.

1. nphunghung

nphunghung Lính mới

Tìm mãi mà không biết post vào đâu nên xin mạn phép post vào đây, các Ad, Mod có xóa thì cũng cho em tìm câu trả lời rồi hẵng xóa nhé :lay:
    Vấn đề mình muốn hỏi là về NameServer (gọi là NS đi cho nó nhanh) và IP. Thực ra thì thấy khó hiểu nên quay lại hỏi thôi chứ cũng không phải là chưa config được nhưng cũng mong các bác nhiệt tình thảo luận.

Đề bài như thế này:

1. Khi đăng kí hosting, bạn sẽ có thông tin về host, trong đó có: (Các link trong câu hỏi này mình lấy vd thôi nhé)
    2. Khi đăng ký domain, có 2 trường hợp là được domain Full Control và quản lý qua DNS trung gian.
    Với DNS trung gian thì bạn cũng sẽ được hướng dẫn là cấu hình DNS về địa chỉ ns1.xyz.com và ns2.xyz.com.
    Với domain Full Control thì khi vào trang quản lý của nó, nó cũng hướng dẫn cấu hình DNS về NS của nó.

Vấn đề mình thắc mắc ở đây là:
    1. Tại sao lại có lắm cái DNS vậy? và mình trỏ vào cái nào, nó sẽ có tác dụng như thế nào? (Đừng giải thích DNS là gì ở đây).
    2. Nếu trỏ DNS về hosting thì có khác với trỏ IP về hosting không?
    3. Nếu trỏ DNS về hosting đang chứa website của mình (host 1), trong khi IP lại trỏ về hosting khác (host 2) thì domain thực sẽ trỏ về host nào?
    4. Nếu trỏ DNS về hosting thì khi mình tạo sub ở hosting rồi, có phải tạo sub ở domain manager nữa không? Nếu có thì phải trỏ nó về đâu?

Rất mong các bác nhiệt tình thảo luận, giúp mình thông não, chứ mấy cái này vẫn thấy mơ hồ quá. Cảm ơn các bác. (Sẽ thanks nhiệt tình :D )

2. duonghongphuong@gmail.com

duonghongphuong@gmail.com Lính mới

Câu 4: 4. Nếu tạo sub ở hosting với cái domain lúc nảy trỏ về thì không phải trỏ đi đuâ nữa hết, chỉ cần tạo thêm 1 database và user, gắn 2 cái này lại với nhau

3. tuanntqm

tuanntqm Đang làm quen

Chuẩn đấy, bạn Phương nói chính xác đấy

4. nguyenthu2889

nguyenthu2889 Đang làm quen

Nếu dùng nameserver thì bên hosting mới có thể cấu hình full, dùng IP thì chỉ có kết nối dẫn cái tên miền kia về hosting lấy dữ liệu

5. dtrhiep

dtrhiep Đang làm quen

Sau một thời gian mầy mò thì mình thấy thế này.
    Domain chỉ là domain nếu nó không được chỉ định vào một domain name server nào đó (DNS)
    Chỉ khi trỏ đến DNS thì bạn mới có khả năng tạo các bản ghi để: Trỏ www về IP, chuyển tiếp domain (cname), MX, TXT....
    Một số host chỉ thấy cung cấp IP nên phải dùng dns để trỏ về IP
    Một số host thấy có NS nên chỉ cần trỏ về NS là được, trường hợp này chắc là NS tích hợp sẵn và trỏ vào ns đấy nó tự trỏ vào địa chỉ IP của server.
    Còn thật sự thế nào chắc phải hỏi các chuyên gia.

6. endino

endino Lính mới

ý bạn đang hỏi câu nào nhỉ???

7. hoangsq

hoangsq Đang làm quen

bác nào pro giải thích cho em câu 4 với .thanks

8. babyinternet

babyinternet Administrator

Nếu đã tạo sub ở host thì vẫn phải cấu hình DNS ở domain tương ứng với sub đó.Lý do: subdomain được xem như một domain mới hoàn toàn dựa trên domain cũ (do đó bạn có thể trỏ subdomain sang một host khác mà không cần trỏ về host của domain chính). Về việc cấu hình DNS, bạn tạo sub như thế nào thì cấu hình DNS tương ứng với sub đó như vậy thôi (cứ xem cái sub domain như main domain mà cấu hình). Trường hợp muốn cấu hình chung cho tất cả các sub bất kỳ, bạn có thể dùng dấu * (sao) để thay cho sub domain khi cấu hình. Ví dụ *.domain.com.

9. royalstars

royalstars Đang làm quen

name sever là tên của một sever mình đang dùng hả bạn

10. hyundaithd

hyundaithd Đang làm quen

1. Tại sao lại có lắm cái DNS vậy? và mình trỏ vào cái nào, nó sẽ có tác dụng như thế nào? (Đừng giải thích DNS là gì ở đây).
    Có nhiều DNS theo mình nghĩ mục đích chính là backup nếu có trục trặc thì vẫn phân giải bình thường, cho nên tốt nhất là trỏ về hết
    2. Nếu trỏ DNS về hosting thì có khác với trỏ IP về hosting không?
    Nguyên lí hoạt động của IP:
    IP -> DNS ->ROOT ->DNS - IP

3. Nếu trỏ DNS về hosting đang chứa website của mình (host 1), trong khi IP lại trỏ về hosting khác (host 2) thì domain thực sẽ trỏ về host nào?
    Theo mình nghĩ là trỏ về host 2 nhưng thời gian phân giải sẽ lâu hơn

4. Nếu trỏ DNS về hosting thì khi mình tạo sub ở hosting rồi, có phải tạo sub ở domain manager nữa không? Nếu có thì phải trỏ nó về đâu?
    Câu 4 anh Nhân đã trả lời rồi

Học mấy cái này hơn 10 năm trước nên có thể không nhớ rõ, mong các bác đừng chém :)

11. seocamau

seocamau Guest

Xài bản ghi cho tiện bạn ơi, DNS nhiều khi hơi phức tạp

12. mrdung123

mrdung123 Đang làm quen

hoting thì như bác nói là đúng rồi mà

13. giake

giake Lính mới

Chuẩn luôn. DNS (name server) là viết tắt của cụm từ Domain Name System. Là hệ thống phân giải tên miền trên Internet. Nếu Web Hosting giống như nhà bạn và Domain name (tên miền) giống như địa chỉ thì DNS giống như bản đồ. Giúp xác định vị trí ngôi nhà của bạn khi có địa chỉ. Web Hosting hỗ trợ DNS là rất cần thiết bởi nó giúp cho tên miền của bạn liên kết được với Web Hosting

14. diligofri

diligofri Đang làm quen

Bác nào giải thích giùm cái ns1, ns2 ns3, ns4 dùng để trỏ về server đúng ko ạ, nếu vậy thì mình chỉ cần trỏ một cái ns thôi sao cần phải 4 cái,

Đang tải...