Tôi chọn SEO là nghề tay trái - Công việc để lấp trống những thời gian rảnh

Thảo luận trong 'Chat chit - Tán gẫu - Tranh luận' bắt đầu bởi giotho, 9/3/15.

1. giotho

giotho Đang làm quen

Tôi 24 (tuổi), cao 1m65 và nặng 54kg, nghĩa là quá gầy so với quy định. :nemta:
    Không đến nỗi xâu trai, nhưng không thể nào giấu được sự thật rằng tôi vẫn đang ế chảy ra. :sweat:
    Không sao, ế thì ế, tôi vẫn vui vẻ trong những dịp lễ, tết ngồi nhà online, lướt web thay vì phải đau đầu suy nghĩ là nên tặng gì cho bạn gái. :D
    Thôi, không lan man nữa, vào vấn đề chính. :gach:
    Tôi, chuyên ngành là về Công nghệ thông tin, nhưng... sau khi ra trường lại đi làm một công việc mà nói chung là chẳng liên quan gì đến chuyên ngành, lương đủ sống, chi tiêu quá tay thì bảo đảm rằng cuối tháng đến mì tôm cũng không có mà nhai.
    Và thế là tôi quyết định đi học một khóa SEO, sau đó về tự tìm hiểu thêm trên mạng. Các bạn biêt để làm gì rồi đấy.
    Ngoài thời gian 8 tiếng làm việc công sở hằng ngày, buổi tối tôi trở thành một Seoer. Kiếm thêm thu nhập để có tiền chi tiêu cho những ly cafe sáng, hay cho vé xem phim một mình vào cuối tuần... Nghề SEO dù là nghề phụ nhưng tôi thật sự yêu thích nó, ít ra thì nó liên quan đến chuyên ngành mà trước đó tôi được học.
    Còn bạn? Công việc SEO của bạn thế nảo? Có vui buồn gì thì cùng chia sẻ nha!!! :byebye:

tinhde thích bài này.
  2. thunderclap1030

thunderclap1030 Đang làm quen

Mình thấy bản chất của 1 seoer là toàn đi spam link :) chứ chưa gọi là nghề được

3. nguyentrangphongem

nguyentrangphongem Đang làm quen

SEOer chỉ thịnh được đến tầm 40t thôi vì mà lại làm SEO nhỏ lẻ thì cũng chỉ nên làm nghề tay trái mỗi khi rảnh dỗi là đúng rồi :)

4. funny9x

funny9x Đang làm quen

Mình cũng chỉ làm it đến 35 tuổi là thôi, sau này vợ con vào làm it seo cũng mệt, mình cũng giống bạn có điều mình có hơn bạn 1 chút, vẫn làm văn phòng tối về lại cày nhưng tháng nào cũng đủ ăn, chưa tháng nào đủ tiêu cả, nhiều khi nghĩ lại thấy đời hơi tối.

5. ngocbaonhu

ngocbaonhu Đang làm quen

Mình mới tập tành seo được 1 tuần thôi. nghe các bác nói mà mình hoang mang quá đi ạ. seo có khó hay dễ và làm thế nào để nâng cao được tay nghề ? :(

6. thutrang206

thutrang206 Lính mới

Còn mình sau hơn 1 năm làm nghề này bh đã bắt đầu thấy nản dần...

7. giotho

giotho Đang làm quen

Chân thành cám ơn các bạn đã chia sẻ cùng tôi, không nhờ là sẽ nhận được nhiều trả lời từ các bạn như thế này đấy. Do thời gian sau thế công việc khá là nhiều nên mình không onl thường xuyên. Vì vậy đành phải trả lời lại các bạn một lượt như vầy nhé:

Bạn có ác cảm với nghề seo à? Những người đi spam link một cách bừa bãi thì không phải là một seoer đâu. "Spam" để từ khóa đạt top và dĩ nhiên không bị banned mới là vấn đề.
    ---------------------------
    Tôi đồng ý với bạn. Nếu như bạn đang làm ở các lĩnh vực liên quan đến công nghệ mà công việc đó không chắc chắn làm được lâu dài (ý là có khả năng bị sa thải, đuổi việc mà không nhận được phụ cấp, tiền hỗ trợ...) thì tôi nghĩ bạn nên tính thêm 1 đường lùi nếu như chẳng may bị đuổi việc ở các tuổi 40. Vì công nghệ thay đổi từng ngày, liệu bạn có thể đảm bảo rằng ở tuổi đó bạn vẫn học hỏi, cập nhật và ứng dụng được hết các công nghệ đó? Tôi chắc rằng ở tuổi đó bạn sẽ lo nghĩ cho gia đình nhiều hơn là công việc đấy, thời gian đâu mà tìm tòi, khám phá nữa. Trong khi lớp trẻ thì ngày càng giỏi, dù cho họ thiếu kinh nghiệm thì vẫn hơn những người già cả :)). Đấy chính là lí do vì sao nhiều người thích làm Nhà nước, lương thấp thật đấy, nhưng bị đuổi không phải dễ, công việc nhàng hạ tuần 5 ngày, già rồi thì về nhận lương hưu. :D
    --------------------------
    Chúc bạn thành công, đừng từ bỏ ước mơ mà hãy biến ước mơ thành sự thật. Trang web của bạn rất đẹp và chắc hẳn bạn đã đầu tư nhiều cho nó. Hãy phát triển nó và giới thiệu đến cho nhiều người cùng biết nhé.

8. ngocvanhue

ngocvanhue Đang làm quen

Mình thì seo mấy trang web của mình để kiếm tí cháo sống qua ngày, seo với mình chỉ là công cụ để làm những vệc khác.
    Nhưng mình thấy tìm hiểu seo cũng rất thú vị

9. babyinternet

babyinternet Administrator

Con đường bạn chọn và bạn nhận được niềm vi từ đó là quá tốt rồi.
    Nhiều bạn vẫn tự hào mình là SEOer, vẫn thích lê la cà phê chém gió về SEO nhưng thực tế đều là nghề tay trái của bạn (nghĩa là thu nhập chính của bạn không đến từ SEO) nên các bạn cũng cần xem xét lại ý nghĩa và giá trị của SEO trong cuộc sống. SEO có phải là một "ngành" hay chỉ là một "công việc ngoài giờ" hoàn toàn khác nhau nhé.

Cho mình hỏi chủ thớt năm nay bao nhiêu tuổi mà bảo ế ? Thích con trai hay cú có gai đây :love:

10. hongan

hongan Đang làm quen

Đúng là theo mình SEO chỉ ênn làm rảnh rỗi chứ k nên gắn bó với nó quá nhiều. Như những cao thủ seo giờ cũng có còn seo mấy đâu, họ chuyển hướng qua cái khác hết rồi. Bạn như thế là cũng hợp lý đấy

11. kaiziz

kaiziz Đang làm quen

mình thắc mắc công việc chính của bạn là gì mà vẫn có thời gian làm SEO thế?

12. vuive9x

vuive9x Đang làm quen

Toàn các bác it chuyên chán lập trình chuyển đi làm seo, bây giờ làm seo thì dễ sống hơn, chứ theo lập trình mệt mà phải học hỏi nhiều lắm.

13. dodia

dodia Đang làm quen

Làm nghề tay trái như bác này chính ra lại hay ý chứ. Kiếm được mối quen làm quá tốt, từ khóa bác seo có vẻ dễ làm khá phù hợp với 1 công việc làm thêm

14. passion

passion Đang làm quen

làm công nghệ thông tin sao ko theo nghề lập trình, bỏ 1 năm ra cày cuốc android hoặc c++, c# khả năng xin việc ngon hơn hẳn ko, seo là nghề phụ và là công cụ mình cần làm khi có cơ hội cho marketing online, còn lại làm nó nhiều thì chán lắm.
    chán cảnh đi link lắm rồi

15. giotho

giotho Đang làm quen

À, tuổi của tôi thì cũng không còn trẻ, vài năm nữa mà còn ế không lấy vợ sinh con thì khẳng định là hết nòng nọc :D

Con trai thì tôi cũng thích đấy, thích tụi nó dẫn đi nhậu thôi :love:
    -----------------------------
    Như đã trải lòng ở trên, tôi làm trong khu hành chính huyện, không liên quan đến CNTT, sáng làm ngụm cafe xong vào làm báo cáo, chiều cơm xong thì đi cơ sở hoặc làm báo cáo tiếp. Thời gian thì có nhiều nhưng dẫn đến nhàm chán :go:
    ----------------------------
    Bác phía trên thì bảo nay đa phần chuyển từ SEO sang Lập trình, còn bác phía dưới thì khuyên nên bỏ SEO theo Lập trình, hài nhỉ.
    CNTT thì có 3 chuyên ngành chính: Hệ thống, Phần mềm và Mạng. Việc chọn chuyên ngành thì đã theo sở thích rồi, bác nói chuyển thì đâu phải dễ. Chủ yếu là chọn công việc nào cho phù hợp với từng người thôi.

16. vipauto

vipauto Lính mới

Cái nghề là cái nghiệp, yêu cái nghề mới phát triển đc bác ạ

17. babyinternet

babyinternet Administrator

Bác 24 cái xuân xanh mà lo sắp hết nòng nọc rồi ah. Ế thì bớt FAP lại để dành nòng nọc đê :love:

Công việc nhà nước kể ra cũng nhàn hạ nhưng đùng là nhàn quá đâm ra chán thật. Phàm đời con người có 3 cái để mà hạnh phúc: có mục tiêu để mà phấn đấu, có ai đó để yêu và có cái gì đó để làm. Coi ra bác cũng còn thiếu có 1 cái nữa thôi là đủ hạnh phúc lắm rồi.

Kể ra cũng đáng chúc mừng.

18. just_join

just_join Đang làm quen

Người người làm seo, nhà nhà làm seo. Người ở ngoài thì nhảy vô, người ở trong thì nhảy ra làm cho cả người ở trong lẫn ở ngoài đều hoang mang, không biết tương lai nghề Seo như thế nào. Thôi thì sống vì đam mê vậy, dẫu không đỡ được gánh cơm áo gạo tiền, cũng đem lại kiến thức, thỏa đam mê còn hơn ngồi cày game

19. doind

doind Đang làm quen

Công nhận là có 1 phần như bác nói là đi spam để lấy backlink nhưng đây là do họ chưa được học theo đúng bài bản hoặc ma lanh làm đôt cháy công đoạn. Còn seoer giờ được công nhận là nghề rồi đối với những mem chân chình nhé.:byebye:

20. giotho

giotho Đang làm quen

Mình cũng đã từng nghĩ là nên kinh doanh hay buôn bán cái gì đó rồi, ông bà ta từng nói là "phi thương bất phú" mà. Ý nghĩ hồi trước là mình muốn mở một quán cafe nhỏ nhỏ, vị trí gần trường học, có phục vụ các loại đồ uống tuổi teen luôn. Nhưng tới giờ vẫn chưa thực hiện được. :)

Đang tải...