Vấn đề về từ khóa

Thảo luận trong 'Phân tích, tối ưu từ khóa' bắt đầu bởi YeuThichSeo, 19/11/09.

1. YeuThichSeo

YeuThichSeo Lính mới

Anh em cùng chia sẻ kinh nghiệm trong việc lựa chọn từ khóa để SEO nhé!
    Em trước giờ thì cứ thấy từ nào có khả năng thì em làm còn site thì xây dựng sau khi xác định từ khóa :D

2. chuvantai

chuvantai Moderator Moderator

Ơ, chứ không phải là làm site , xác định từ khóa rồi mới đi SEO à.
    Hay là mình chưa hiểu ý bạn.

3. VieclamBank

VieclamBank Lính mới

bạn phải xây dựng site, nội dung là gì.. sau đó mới xác định từ khóa để SEO chứ nhỉ ...???

4. mrkita.pro

mrkita.pro Đang làm quen

Thông thường sẽ xây dưng Site trước rồi mới xác định từ khóa seo sau :mrcool:

5. seomaster

seomaster Đang làm quen

Từ khóa xác định sau ...:( ôi seo việt nam đây ư. Các bác định xây nhà hàng 5 sao trên núi à, hay xây cái nhà nghỉ sau lại biến nó thành quán ăn. :surrender:

@chủ thớt ::)) đúng hướng rồi đấy

6. 8xdesign

8xdesign Cảnh sát thôn - Spam cẩn thận =_+

7. 8xdesign

Đấy là lí do mà em hỏi anh sao làm mãi mà ko lên ấy

8. babyinternet

babyinternet Administrator

Đa số các newbie đều nghĩ là cứ làm site trước đã rồi mới bắt đầu tiến hành tối ưu hóa sau. Đây là kiểu đẽo cày giữa đường.

9. wpviet

wpviet Moderator Moderator

Mấy bác cứ tinh vi. Bảo là xác định từ khóa, xong mới xây dựng site.
    Thế bác Nhân bác xác định từ khóa gì sau khi xây dựng site nhanweb.com
    Em thì em nghĩ bác muốn làm cái nhanweb.com sau đó mới xác định là định làm gì.
    Hic hic. Toàn giấu nghề mọi người thôi.

Nhìn chung là phải như em đây nè.
    Tìm một ý tưởng: ví dụ như bán trà đá online chẳng hạn
    Xây dựng một website: ví dự như trà đá online chấm tinh vi chẳng hạn
    Sau đó nghiên cứu những từ khóa, chủ đề để quảng bá nó, ví dụ như kẹo lạc, thuốc lào, chém gió chẳng hạn
    sau đó site có đông người vào
    sau đó không đủ tiền nâng cấp host
    sau đó đóng cửa

đó. đại thể là quy trình nó thế.

Và quan trọng nhất là tìm một ý tưởng và tốt nhất là ý tưởng đó là ý tưởng mình có thể thực hiện được, chứ bác thích uống trà đá, mà thấy xây dựng website bán bia trong khi bác không thể uống bia thì lại hỏng. ko làm được.

đấy đôi lời của em như vậy. mời các bác chém tiếp ạ

10. 8xdesign

Thực ra phải nói là, lên dàn trước, dàn để xây dựng web ==> Xác định các keyword chủ đạo để phân bổ tài nguyên hợp lý.

Nếu lấy trường hợp của Nhanweb thì lại khác, đơn giản nó là cái tôi của bác Nhân, chứ key cục gì :-"

11. 8xdesign

Thực ra phải nói là, lên dàn trước, dàn để xây dựng web ==> Xác định các keyword chủ đạo để phân bổ tài nguyên hợp lý.

Nếu lấy trường hợp của Nhanweb thì lại khác, đơn giản nó là cái tôi của bác Nhân, chứ key cục gì :-"

12. annamensis

annamensis Super Moderator Super Moderator

Em thấy hai trường phái:
    1. Webmaster làm site bán backlinks, bán GA: Làm site trước, bơm nội dung sau rồi SEO từ khóa thích hợp với nội dung.
    2. Dân kinh doanh: Bước đầu tiên để quảng bá là xây dựng thương hiệu, trong đó website là một đầu việc. Như vậy, họ biết họ bán cái gì, cái gì giúp khách hàng tìm được họ, ghé thăm, giao dịch và quay lại. Chắc chắn họ là người hiểu hơn mình.
    Thế cuối cùng bác chủ thớt theo phe nào? Hay lại theo phe thứ 3?
    3. ĐẼO CÀY!!!

13. mrkita.pro

mrkita.pro Đang làm quen

Ặc bị ném gạch ác quá. Tất nhiên khi xây dựng Site phải có sẵn từ khóa chung chung trong đầu rồi chứ @@.. Làm xong mới xác định từ khóa cụ thể

14. babyinternet

babyinternet Administrator

Vấn đề SEO làm sao hay làm trước khi bắt tay xây dựng website thì quan điểm của mình như sau:

- Đầu tiên, phải xét định rõ qui trình sao nó gồm bao nhiêu bước. Nói đơn giản chúng ta có 2 cái cần phải làm khi SEO đó là onpage và OffPage. Theo đó:

1. Onpage được làm trên trang của mình bao gồm tối ưu hóa HTML, đặt các thẻ H1,H2... và xây dựng nội dung. Trường hợp bạn làm website xong mới tiến hành SEO đồng nghĩa với việc bạn phải mở HTML ra và tiến hành chỉnh sửa, đặt các thẻ H1, H2 vào vị trí, tối ưu hóa cấu trúc URL.... Nếu bạn làm xong website rồi mới tiến hành chỉnh sửa lại sẽ rất khó khăn vì lúc đó coi như phải làm lại phần cấu trúc, làm lại phần HTML code, tối ưu hóa lại hình ảnh... Xét trên khía cạnh thời gian và công sức bỏ ra, chúng ta sẽ thấy rằng làm như vậy bạn tốn thời gian "làm web" tới 2 lần: lần đầu xem như dựng demo (chưa SEO), lần 2 là bắt đầu chỉnh sửa và tối ưu hóa nội dung lại, tìm vị trí đặt keyword phù hợp. Nếu bạn xác định hình thức SEO, trình tự SEO,cấu trúc URL, các keyword ngay từ đầu thì bạn không cần phải tốn thời gian chỉnh sửa lại (đó là chưa nói đến việc bạn không phải người code web thì chưa chắc gì bạn chỉnh sửa nổi). Bạn sẽ yêu cầu các tính năng hỗ trợ SEO để nhân viên (hoặc người thực hiện code) thực hiện theo đúng yêu cầu đề ra để không cần tiến hành Onpage lại. Sau khi thiết kế website xong thì tiến hành bổ sung nội dung theo đúng với kế hoạch đề ra sẽ tốt hơn.

Nhiều webmaster nghĩ rằng dựng cái site lên, bổ sung nội dung đâu đó rồi tiến hành tối ưu hóa nội dung dựa trên việc lựa chọn keyword. Đây cũng là cách làm theo mình là không khoa học; bạn đã bổ sung nội dung rồi tiến hành tìm kiếm keyword ==> thấy nội dung không phù hợp với keyword ==> delete bài và viết lại =))

2. Vấn đề Off Page chủ yếu là tiến hành bên ngoài như xây dựng trong số popular link, đăng ký với các SE... Việc này có thể làm sau.

Tóm lại, bạn nào đặt nặng việc xây dựng link là quan trọng thì sẽ làm SEO sau. Và đó là cách làm của dân ... spam link chứ không phải dân SEO :dangmo:

15. chukyso

chukyso Guest

Cảm ơn bác trả lời đầy đủ và rõ ràng...thank bác chút

16. seomaster

seomaster Đang làm quen

Haizz bây giờ mới rõ vì sao thiết kế web + seo một vài từ khóa tại Việt Nam lại rẻ mạt như vậy.:embarrassed: .

@baby : cái H1 H2 không ảnh hưởng gì đến seo cả, chỉ mất thời gian. google thay đổi cái này từ lâu rồi.

17. 8xdesign

" Tất nhiên khi xây dựng Site phải có sẵn từ khóa chung chung trong đầu rồi chứ @@.. Làm xong mới xác định từ khóa cụ thể "

Nhưng vấn đề nếu ta đã biết mình làm gì, thì ta còn xác định lại làm gì nữa ấy.

Ở đây mình nhấn mạnh đến quan điểm của các web thương mại và kể cả các web aff hay blog.

Ví dụ 1: Tôi có web dạy seo, đào tạo seo. Dĩ nhiên tôi biết từ khóa nó là gì chắc rồi, chứ chẳng nhẽ, làm content đủ các thứ từ game, ảnh ọt ... rồi mới xác định từ khóa là "học seo ở đâu" ?
    Điều còn lại tương tự với các web còn lại

Trường hợp đã có web và được thuê làm seo cho nó (Cái này content có trước), các bác lại chẳng được giao cho từ khóa rồi mà cải tạo, kể cả content đôi khi cũng được định hướng lại

Ví dụ 2: Blogger, các trang chia sẻ, họ biết chắc mình làm gì, và cái họ làm chính là tạo content xung quanh 1-2-3-10 cái keyword chính của họ. Nhưng nếu họ ko có keyword tổng thể, họ sẽ làm gì :-? Họ chuyển từ hướng này sang hướng khác liên tục (họa điên mới làm luôn)

Còn thể loại phi lợi nhuận thì ko tính làm gì

18. superstar109

superstar109 Đang làm quen

Các bác cho em hỏi là thẻ <h1>,<h2>,<h3> không còn SEO được nữa àh ??? Theo lời bác seomaster ? Có thật vậy không ?

19. lenamdna

lenamdna Lính mới

Ây Za!!! SEO SEO SEO đau đầu quá!!!. Tui thấy bác babyinternet phân tích khá hợp lý! Thằng nào làm cũng có kế hoạch và chiến lược phân tích này phân tích kia định hướng này định hướng khác nhưng kết quả có thằng Sống và nhiều thằng chết. Thằng sống thì nó bận làm dàu và nó giữ bí mật đấy nó làm dàu còn thằng chết thì rỗi hơi lên các diễn đàn đi chia sẻ kinh nghiệm thành công của mình Hơhơ thật là đau lòng!!!

Đang chán mong các bác thông cảm chúc các bác ngày càng thịnh vượng!!!

20. timkiem1241

timkiem1241 Lính mới

sẵn cho em hỏi là từ khóa không dấu sẽ ăn theo từ khóa có dấu hay 2 từ khóa sẽ riêng biệt nhau .

Đang tải...